AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

  • Upload
    shai24

  • View
    365

  • Download
    14

Embed Size (px)

Citation preview

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    1/45

    ARALING PANLIPUNANGRADE 5

    ENERO 2016

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    2/45

    Ang Sining ng Pagtatanong

    ?

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    3/45

    GAWAIN

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    1. Kumuha ng kapareha.

    2. Ang isa ay mag-iisip ng

    itatanong. Ang isa namanay sasagot sa tanong.

    3. Sagutin !akit sinasa"ingang pagtatanong ay isangsining?

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    4/45

    Bakit isang sining ang pagtatanong?

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    Sa mga nagtanong

    1. Ano ang itinanong mo sa iyongkapareha?

    2. Paano mo ito itinanong?

    3. Nasagot ba nang tama ang iyongtanong?

    4. Paano sinagot ng iyong kapareha angtanong?

    5. Ano an naramdaman mo sa

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    5/45

    Bakit isang sining ang pagtatanong?

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    Sa mga sumagot

    1. Nasagot mo ba nang tama angtanong?

    2. Paano mo sinagot ang tanong?

    3. Sa palagay mo, naunaaan ba ng

    iyong kapareha ang iyong sagot?

    4. Ano ang naramdaman mo sapagsagot mo sa tanong?

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    6/45

    Bakit isang sining ang pagtatanong?

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    Ang pagtatanong ay isang siningsapagkat dito naipakikita ng guro angkaniyang istratehiya kung paano niyamagaganyak ang mga mag!aaral na

    lumahok o makibahagi sa isangtalakayan.

    "atulad ng isang pagsusulit, ito ayisang mabisang pagtataya sa mgakaalaman at kasanayang dapatmatamo ng mga mag!aaral.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    7/45

    Bakit kailangang magtanong?

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    1. #pang bigyan ng pagkakataon ang mag!

    aaral na mag!isip ang pagtatanong

    2. #pang mapuka ang interes ng mag!aaral

    3. #pang malaman ang mga bahaging

    nahirapan ang mag!aaral4. #pang matuklasan ang interes o kahinaan ng

    mag!aaral

    5. #pang malinang ang kakayahan ng mag!

    aaral na magsuri at magsaayos o bumuo ngmga kagamitan o karanasan

    $. #pang matulungan ang mga mag!aaral naiugnay ang natutunan sa sariling karanasan

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    8/45

    Bakit kailangang magtanong?

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    %. #pang maipokus ang atensiyon ng mag!aaralsa mahahalagang puntos ng aralinat iayos itosa lohikal na pamamaraan.

    &. #pang malinang, malianagan, maiayos, omapalaak ang mga ideya hinggil sa mgapagpapahalaga at panana.

    '. #pang magsilbing isang paraan ng pagsasanay.

    1(.#pang maipakita ang ugnayan, gaya ng sanhiat bunga.

    11.#pang himukin ang mga mag!aaral na ilapatang mga konsepto sa tunay na buhay.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    9/45

    MGA LAYUNIN

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    1. )akilala ang mga katangian ngisang maayos at tamang tanong*

    2. )agkaroon ng pansarilingkamalayan tungkol sa mgapamamaraan at estratehiya sapagtatanong*

    3. )akilala ang kahalagahan ng mgakasanayan sa pag!iisip ayon sainilahad ng +aonomy ni -loom* at

    4. )akabuo ng mga tanong sa iba!iban antas bata sa m a aralin sa

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    10/45

    PANIMULANG GAWAIN

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    1. )aghati!hati sa anim na grupo.

    2. "umuha ng sampung meta ardsbaat grupo.

    3. /sulat sa baat meta ard angisang katangian ng maayos natanong. /dikit ang mga meta ardsa eb.

    4. /ulat at ipalianag ng isangkasapi ang output ng grupo.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    11/45

    PAGSUSURI

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    Angisang

    maayosna

    tanongay

    Angkopat

    Akma

    Simple

    )alianag

    +umpak

    )akabuluhan

    Nakapu!ka ngpag!iisip

    0umagami

    t ng karani!ang salita

    )aymalalim napagpapali

    a!nag

    Akma saedad,

    kakayahanat interesng mag!

    aaral

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    12/45DEPARTMENT OF EDUCATION

    Ano ang katangian ng mabisang pagtatanong?

    1. Pinatitibay at pinauunlad ang mgalayunin sa pagkatuto.

    2. Nakahihikayat upang mahimok ang

    mag!aaral unaain o itaas ang antasng hamon sa pagpapatuloy ng aralin.3. "asangkot o kasama ang lahat ng

    mag!aaral.4. )agbigay ng pagkakataon sa mga

    mag!aaral na mag!isip.5. Pagtataguyod ng katiran at

    palianag.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    13/45DEPARTMENT OF EDUCATION

    Ano ang katangian ng mabisang pagtatanong?

    $. )ay pagpapahalaga sa opinyon atideya ng baat mag!aaral.

    %. Nagpapakita ng pagkakaugnay ng

    nauna at kasalukuyang aralin.&. umihikayat sa mga mag!aaral namagbakasakali at magbigay nghipotesis.

    '. umihikayat sa mga mag!aaral namagtanong din.

    1(.umihikayat sa mga mag!aaral na

    makinig at sumagot sa tanong ng

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    14/45

    PAGHAHALAW

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    !akit maha#aga ang

    pagtatanong?

    1. #pang maging masigla angtalakayan sa klase.

    2. #pang matiyak kung naging mabisaang pagkakalahad ng aralin.

    3. #pang matiyak kung natamo anglayunin ng pagtuturo.

    4. #pang matuklasan kung anong

    damdamin ang namamayani sa

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    15/45

    Ano ang +eknik sa Pagtatanong?

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    Ang mga pamamaraang

    ginagamit sa pagbubuo at

    pagbibigay ng tanong upangmaging masigla ang talakayan

    at pagkatuto at makakuhangmga bagong impormasyon.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    16/45

    !akit kai#angan ng $aknik sa%agtatanong

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    1. Upang hikayatin ang mga mag-aaral.

    2. Upang malaman kung mayroon na silang alam

    tungkol sa itatanong.

    3. Upang maalaala ng mag-aaral ang dati na niyang

    kaalaman o karanasan tungkol sa nilalaman ng

    tanong.

    Upang makabuo ng panibagong karanasan at

    magkaroon ng impormasyon tungkolsa tanong.

    4.

    5. Upang maiangat pa ang pag-iisip ng mag-aaral

    mula sa konkreto tungo sa mapanuri at

    mapagtayang kasagutan.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    17/45

    !akit Kai#angan ng $aknik sa%agtatanong

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    6. Upang alalayan ang mag-aaral sa tamangpagkakasunod-sunod na siyang magbubuo ng

    lubos na pag-unawa.

    7. Upang mahikayat sa pagbubuo ng hipotesispagtataya atproblem solving.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    18/45

    PAGHAHALAW

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    &"a't &"ang (ri ng

    %agtatanong$ANON) $(N)KO* SA +)A $AO,

    !A)A, *(NAN, O %AN)AAR&

    Ang mga tanong ay nagsisimula saSino, Ano, Alin, Saan o Kailan.

    Sa mga katanungang ito ay mahahasao magagamit ng mga mag!aaral ang

    kasanayang umunaa ng paksang

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    19/45

    PAGHAHALAW

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    &"a't &"ang (ri ng%agtatanong

    $ANON) NA !AK&$ Sa pagpapalianag, nagagamit ng mag!

    aaral ang asto at malalim na pagkukuroo pagpapalianag batay sa kaniyang

    pagkaunaa sa paksang tinalakay.

    Ang sagot sa tanong na Bakitaykaraniang nagsisimula sa kasi, dahil sa,

    mangyari, paano, kung hindi ko gagawin

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    20/45

    PAGHAHALAW

    $ANON) NA NA)$&$&+!AN)

    Nangangailangan ng pagkukuro at pag!iisa!isa ng mga bagay na magpapalianag

    kung ano ang magiging kapasiyahan.

    Sinasanay ang mag!aaral na mangatiranayon sa mga impormasyong alam niya atbatay na rin sa pansarili niyang kaalaman.

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    &"a't &"ang (ri ng

    %agtatanong

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    21/45

    $ypes o /uestions

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    !anong na maaaring sagutin ng isang salita o parirala

    !anong na sinasagot ng oo o hindi

    !anong na maaaring magtapos agad ng isang usapan otalakayan.

    +ga katangian ng tanong na #ose

    nagbibigay ng katotohananmadaling sagutin"apipigil nito ang usapan lalo na sa nagtatanong..

    #ose

    /uestions

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    22/45

    +ga (ri ng $anong

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    #abisa ito upang mahikayat ang isang taong magsalita. $araniwang nag-uumpisa ang tanong saAno, Bakit,

    Kailan Sino.#aaari din itong mag-umpisa sa% Magbigay

    ng halimbawa ng... o magkuwento ka tungkol sa&

    Mga katangian ng bukas na tanong

    "ahihikayat ang mag-aaral na mag-isip ng isasagot.."agbibigay ng opinion o nararamdaman

    ang 'ontrol ng usapan ay nasa sumasagot ng tanong.

    !ukas na mga

    $anong

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    23/45

    $ypes o /uestions

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    (agtatanong ito upang makakuha ng patotoo sa

    isang impormasyon positibo man o hindi.

    !hey mean something like% )#aaari nitong

    ipakahulugan ang %!ama ba ako*+ o di kaya ay

    ),umasang-ayon ka ba*+

    $ag /uestions

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    24/45

    $ypes o /uestions

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    ng tanong na naghihinuha ay batay sa isang

    hinuha sa isang binasa o konteksto.

    ayunin nitong tayain ang kakayahang mag-isip

    pa tungkol sa isan babasahin o konteksto.

    alimbaaPumunta ako sa mallkahapon.Pumunta rin ang kapatid

    kong si la.

    +ga tanong na

    naghihinuha

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    25/45

    PAGHAHALAW

    +ga $anong na may mataas na antas sapagkatnangangai#angan ito ng mas mataas nakakayahan sa pag-iisip upang masagot ang mgakatanungan ng isang guro

    Pampuka ng pag!iisip

    Pinalaak o expanded

    dayberdyent, pang!ebalasyon

    reperensyal sa antas ding ito ay mahalagang mapag!ugnay!

    ugnay ang mga dati nang natutuhan stokknoledge upang makapagbigay ng panibago at

    pansariling ideya. DEPARTMENT OF EDUCATION

    &"a't &"ang (ri ng

    %agtatanong

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    26/45

    PAGHAHALAW

    $ANON) NA (+&&N)& N)%A*A)A

    Nasasagot sa pamamagitan ngpagbibigay ng kuro!kuro batay sanakita, nabasa, o naranasan ngsumasagot.

    6ito mahihinuha ng guro kungmalina o hindi ang pagkakatalakay

    niya sa aralin.DEPARTMENT OF EDUCATION

    &"a't &"ang (ri ng

    %agtatanong

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    27/45

    $apag nagtatanong ang isang mag-aaral

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    inawin ang katanungan.

    /angga0t maaari tulungan ang mag-aaral na sagutin ang

    tanong sa kaniyang sariling pagpupunyagi.

    tanong ang parehong tanong sa mga mag-aaral.

    /uwag agad ibigay ang tamang sagot..

    bigay lamang ang sagot kung di na kayang sagutin nglahat./uwag hahayaang di masagot ang tanong ng mag-aaral.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    28/45

    Pangangasiwa sa mga Sagot ng Mag-aaral

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    1. pakita ang paghanga sa pagsagot ng mag-aaral. wasang magbigay ng di kanais-nais na pananalita.

    4. Ulitin ang isang malinaw na sagot ng mag-aaral lao

    na sa pagpapaliwanag.

    3. ,undan ng nakahihikayat na pananalita ang tamang

    sagot ng mag-aaral.

    2. /uwag hayaang makalampas ang maling sagot.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    29/45

    Pangangasiwa sa mga Sagot ng Mag-aaral

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    5. /ikayatin ang mag-aaral na sumagot nang malinaw atmay malakas na boses.

    . wasang markahan ang mag-aaral habang nagsasalita

    ito.

    6. /ikayatin ang mag-aaral na sumagot sa buong

    pangungusap.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    30/45

    Techniques in Handling Students Question

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    . /ayaang magtanong ang mag-aaral.

    1. /uwag agad sagutin ang tanong ng mag-aaral.

    11. (aalalahanan ang mga mag-aaral na bumuo ngtamang tanong..

    12. $ung hindi masasagot ang tanong ng isang mag-aaral

    sabihin agad ito sa mag-aaral.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    31/45

    BLOOMS T!O"OM#

    DEPARTMENT OF EDUCATION

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    32/45

    BLOOMS T!O"OM#

    DEPARTMENT OF EDUCATION

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    33/45

    $%&'S%( BLOOMS T!O"OM#

    DEPARTMENT OF EDUCATION

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    34/45

    BLOOMS T!O"OM#

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    1456 2001

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    35/45

    $%&'S%( BLOOMS T!O"OM#

    DEPARTMENT OF EDUCATION

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    36/45

    PAGHAHALAW

    DEPARTMENT OF EDUCATIONnmMALLLLLLLLL

    )arahil ay alam mo na ngayon angastong pamaraan ng pagtatanong 7kailan babagay ang isang uri ng

    tanong sa tinalakay na aralin1. Akma2. Napapanahon3. )alianag4. /bigay ang tamang tanong upang

    makakuha ng tamang sagot.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    37/45

    PAGLALAPAT

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    1. -umalik sa inyong mga

    pangkat.

    2. "umuha ng tig!iisang aralin sa

    Araling Panlipunan 5.

    3. )aghanap sa aralin ng mga

    tanong na akma sa nakasaadsa tsart.

    4. "ung ala, bumuo ng mga

    tanon amit an m a aralin

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    38/45

    PAGLALAPAT

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    Remem"ering

    (nerstan

    ingApp#iation

    Ana#ysis

    Ea#uatingreating

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    39/45

    Bakit Mahalaga ang Pagtatanong

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    1. #pang maging masigla angtalakayan sa klase.

    2. #pang matiyak kung naging mabisa

    ang pagkakalahad ng aralin.

    3. #pang matiyak kung natamo anglayunin ng pagtuturo.

    4. #pang matuklasan kung anongdamdamin ang namamayani sadibdib ng mga mag!aaral matapos

    matalakay ang aralin.

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    40/45

    Pagtatapos

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    Ang pagkatututoaynag-uumpisasa mga

    tanong,hindisa mgasagot.

    Halaw mula kay

    Guy ClaxtonBristol University

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    41/45

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    #ight

    shinean "e a

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    42/45

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    $eahing is the art o asking 8uestions.Socrates

    $o 8uestion 9e## is to teah 9e##. &n the

    ski##u# use o 8uestions. +ore thananything e#se, #ies the :ne art o teahing.

    Earnst Sachs

    )oo #earning starts 9ith 8uestions, notans9ers.

    Guy Claxton, Bristol University

    $ / ti

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    43/45

    $ypes o /uestions

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    (agtatanong ng impormasyon

    (agtatanong ng dahilan

    pagtatanong ng oras

    pagtatanong ng lugar.

    pagtatanong ng pagpipilian.

    pagtatanobg kung sino.

    pagtatanong ng pagmamay-ari

    ;h

    /uestions

    PAGHAHALAW

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    44/45

    PAGHAHALAW

    DEPARTMENT OF EDUCATION

    $AKSONO+&AN) %AN)KO)N&$&!O N&

    !*OO+ )A;A&N

    1."aalaman Nanghihingi ng isang tiyak na impormasyon.Nagpapaulit ng dati nang natutuhan onaranasan.

    2. Pang!unaa Nagpapabigay!kahulugan saa isang bagay nanatutunan sa pamamagitan ngPagsasalin sa ibang porma o anyoPagpapahayag sa sariling paraan o pananalitaPagbibigay!kahulugan sa nabasa o narinigPaghahambing

    3. Aplikasyon Nagpapagamit ng natutuhang impormasyonupang malunasan ang isang suliranin.

    PAGHAHALAW

  • 7/26/2019 AP 5 Sining Ng Pagtatanong Final

    45/45

    PAGHAHALAWAN$AS N) $ANON) KAKAAAN> )A;A&N

    4.

    Pagsusuri

    Nangangailangan ng kakayahan

    )atukoy ang mga dahilan ng isangpangyayari)asusuri ang mga impormasyon upangmakagaa ng

    isang konklusyon o inperensya

    )asuri ang isang konklusyon paramakapagbigay ng

    ebidensya na umaayon o sumasalungatdito.

    5. Sintesis Nangangailangan ng kakayahang gumaa ngorihinal at malikhaing pag!iisip sapamamagitan ngPagbuo ng orihinal na komunikasyon okomposisiyon