29
Monday July 6,2015 ANG MGA PANGANIB NA DULOT NG MALWARE AT COMPUTER VIRUS ICT ARALIN 8 I. LAYUNIN: 1. Nabibigyang kahulugan ang malware at computer virus 2. Natutukoy kung ang isang computer ay may malware at computer virus 3. Naipaliliwanag ang mga dahilan kung bakit nagkakaroon ng computer virus 4. Naisa-isa ang mga paraan kung paano maiwasan at tanggalin ang malware at computer virus II. PAKSANG ARALIN: Paksa: Malware at Computer Virus Sanggunian: K to 12 – EPP4IE – Oh 16 Kagamitan: computer, internet access, manila paper, pentel pen, Krayola, bond paper, lapis, scotch tape III. PANIMULANG PAGTATASA: Ipasagot sa mga mag-aaral ang Panimulang Pagtatasa sa Kasanayan sa Computer Virus at Malware sa LM. Taglay mo na ba ang sumusunod na kasanayan? Maglagay ng tsek () sa hanay ng thumbs up icon kung OO ang sagot at ng thumbs down icon kung HINDI. Kasanayan Kasanayan 1. Naipaliliwanag kung ano ang virus at malware. 2. Natutukoy ang computer na may virus. 3. Naiisa-isa ang mga paraan ng pagkalat ng malware. 4. Nakakapag-scan ng files. 5. Naiisa-isa ang mga paraan kung paano makaiiwas sa virus at malware. . 6. Nakagagamit at nakapagsasagawa 1

Monday july 6 july 10,2015 epp lp1

Embed Size (px)

Citation preview

Page 1: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

Monday July 6,2015

ANG MGA PANGANIB NA DULOT NG MALWARE AT

COMPUTER VIRUSICT ARALIN 8

I. LAYUNIN: 1. Nabibigyang kahulugan ang malware at computer virus 2. Natutukoy kung ang isang computer ay may malware at computer virus 3. Naipaliliwanag ang mga dahilan kung bakit nagkakaroon ng computer virus 4. Naisa-isa ang mga paraan kung paano maiwasan at tanggalin ang malware at computer virus II. PAKSANG ARALIN: Paksa: Malware at Computer Virus Sanggunian: K to 12 –EPP4IE – Oh 16 Kagamitan: computer, internet access, manila paper, pentel pen, Krayola, bond paper, lapis, scotch tape III. PANIMULANG PAGTATASA: Ipasagot sa mga mag-aaral ang Panimulang Pagtatasa sa Kasanayan sa Computer Virus at Malware sa LM.Taglay mo na ba ang sumusunod na kasanayan?

Maglagay ng tsek () sa hanay ng thumbs up icon kung OO ang sagot at ng thumbs down icon kung HINDI. Kasanayan Kasanayan

1. Naipaliliwanag kung ano ang virus at malware.2. Natutukoy ang computer na may virus.3. Naiisa-isa ang mga paraan ng pagkalat ng malware.4. Nakakapag-scan ng files.5. Naiisa-isa ang mga paraan kung paano makaiiwas sa virus at malware.. 6. Nakagagamit at nakapagsasagawa ng update ng anti-virus software

IV.PAMAMARAAN: A. PAGGANYAK 1. Ipasagot sa mga mag-aaral ang mga sumusunod na tanong: Sagutin ang sumusunod na tanong: 1. Naranasan mo na bang

magkasakit tulad ng sipon o ubo?

2. Paano mo ito nakuha? Nahawa ka lang ba?

1

Page 2: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

3. Ano ang iyong pakiramdam ng ikaw ay magkasakit?

4. Paano ka gumaling sa iyong sakit?

5.. Paano mo maiiwasan ang pagkakaroon ng sipon at ubo? B.PAGLALAHAD: 1.Itala ang mga sagot ng mag-aaral sa pisara. Tanggapin lahat ang sagot ng mga ito. 3. Iugnay ito sa paksang tatalakayin, ang Malware at Computer Virus.

C.PAGTATALAKAY: Sagutin ang sumusunod na tanong:

1. Naranasan mo na ba ang biglang pagbagal at pagre-restart ng iyong computer? 2. Ano ang ginawa mo nang maranasan mo ito? 3. Ano sa iyong palagay ang dahilan ng pagbagal at pagre- restart ng iyong computer?

4. Ipaliwanag ng guro kung ano ang computer malware.

D.PAGLALAHAT: Ano ang computer malware? Ang malware o malicious software ay idinisenyo upang makasira ng computer. Sa pamamagitan ng malware, maaaring ilegal na makuha ang sensitibong impormasyon mula sa computer. Ang mga halimbawa ng malware ay virus, worm, o trojan.E. PAGLALAPAT:Malware . . . Iwasan! Ang sumusunod ay mga paraan kung paano maiiwasan ang pagkakaroon ng malware sa computer. Sagutan ang tseklist sa ibaba. Lagyan ng tsek () kung naisasagawa at ekis (X) kung hindi. Mga Paraan kung Paano Maiiwasan ang Pagkakaroon ng Malware sa Computer

1.Pag-update ng computer at software

. 2.Paggamit ng account na hindi pang- administrator

2

Page 3: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

3. Pagdadalawang-isip bago mag-click ng

mga link o mag-download ng bagay.

4. 4.Pagdadalawang-isip bago magbukas

ng mga attachment o larawan sa email.

5. Hindi pagtitiwala sa mga pop-up window na humihiling na mag-download ng software.

4. 4.Pagdadalawang-isip bago magbukas

ng mga attachment o larawan sa email.

7. Paggamit ng anti-virus software.

5. Hindi pagtitiwala sa mga pop-up window na humihiling

na mag-download ng software.

V.Takda: Magdala ng larawan ng computer.

Tuesdayday July 7,2015

ANG MGA PANGANIB NA DULOT NG MALWARE AT

COMPUTER VIRUSICT ARALIN 8

I. LAYUNIN: 1. Nabibigyang kahulugan ang malware at computer virus

3

Page 4: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

II. PAKSANG ARALIN: Paksa: Malware at Computer Virus Sanggunian: K to 12 –EPP4IE – Oh 16 Kagamitan: computer, internet access, manila paper, pentel pen, Krayola, bond paper, lapis, scotch tape III. Panimulang Gawain:a, Balik-aral: 1. Ano ang computer malware? 2. Anu-ano ang mga paraan para maiwasan ang pagkakaroon ng malware sa computer?b. Pagganyak: Muling ipakita ang larawan ng computer.

-Anu-ano ang mga virus na pumapasok sa isang computer? -Pag-usapan ang mga halimbawa ng mga program na nakakasira sa computer?B.Panlinang na Gawain:1.Paglalahad: Mga Halimbawa ng mga Malware o Programang nakakasira sa computer.

Ipabasa ang ilan sa mga halimbawa ng malware o mga programang nakakasirasa computer.

virus Program na nakapipinsala ng computer at maaaring magbura ng files at iba pa. Mas matindi ito kaysa sa worm. Halimbawa nito ay W32 SFCLMOD.

worm Isang nakapipinsalang

program sa computer na nagpapadala ng mga kopya ng sarili nito sa ibang mga computer sa pamamagitan ng isang network. Halimbawa: W32 SillyFDCBBY, W32Trresba.

spyware Malware na

nangongolekta ng impormasyon mula sa mga tao nang hindi nila alam.

adware Software na

awtimatikong nagpe-play, nagpapakita, o nagda-download ng mga anunsiyo o advertisement sa computer.

keyloggers Malware na nagtatala ng

lahat ng mga pinindot sa keyboard keystrokes at ipinadadala ang mga ito sa umaatake upang magnakaw

4

Page 5: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

ng mga password at personal na data ng mga biktima.

dialers Software na may

kakayahang tumawag sa mga telepono gamit ang computer kung ang dial-up modem ang gamit na internet connection.

trojan horseIsang mapanirang

program na nakukunwaring isang kapaki-pakinabang na application ngunit pinipinsala ang iyong computer. Nakukuha nito ang iyong mahahalagang impormasyon pagkatapos mo itong ma-install. Halimbawa: JS Debeski Trojan.

2.Pagtatalakay:

-Anu-ano ang mga halimbawa ng mga malware o mga programang nakakasira sa computer?-Anu-ano ang mga paraan upang ito ay maiwasan?3. Paglalahat: Anu-ano ang mga halimbawa ng malware sa computer o computer virus? Anu-ano computer virus? Ang computer virus ay isang uri ng programa na ginawa upang makapanira ng mga lehitimong aplikasyon o iba pang programa ng computer. Ito ay kusang

umuulit at nagpaparami ng sarili. Karaniwan itong pumapasok sa mga computer nang walang pahintulot mula sa gumagamit o user.4.Paglalapat:Tukuyin isa-isa ang mga halimbawa ng computer malware o computer virus.IV.Pagtataya: Isulat sa notbuk ang T kung tama ang pahayag at M kung mali. _____1. Ang virus ay kusang

dumarami atnagpapalipat-lipat sa mga

document o filessa loob ng computer. _____2. Ang biglang pagbagal

ngcomputer ay palatandaan na

may virus ito. _____3. Ang worm ay isang

malware nanangongolekta ng

impormasyon mula samga tao nang hindi nila

nalalaman. _____4. Ang malware ay

anumang uri ngsoftware na idinisenyo upang

manira ngsistema ng computer. _____5. Ang Trojan Horse ay

isangmapanirang programa na

nagkukun

5

Page 6: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

waring isang kapakipakinabang na aplikasyon.

Wednesday July 8,2015

ANG MGA PANGANIB NA DULOT NG MALWARE AT

COMPUTER VIRUSICT ARALIN 8

I. LAYUNIN: 1.Natutukoy kung ang isang computer ay may malware at computer virus. II. PAKSANG ARALIN: Paksa: Malware at Computer Virus Sanggunian: K to 12 –EPP4IE – Oh 16 Kagamitan: computer, internet access, manila paper, pentel pen, Krayola, bond paper, lapis, scotch tape III. Panimulang Gawain:a, Balik-aral:Anu-ano ang mga halimbawa ng malware o computer virus?b.Pagganyak:

6

Page 7: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

malalaman ba natin kung ang computer natin ay napasok na ng computer virus? Paano?Pag-usapan.B.Panlinang na Gawain;1.Paglalahad: Basahin at pag-aralan ang ilang paraan sa pagtukoy na may virus ang computer.

2.Pagtatalakay:- Anu-ano ang mga paraan para matukoy natin kung ang computer natin ay may virus o wala.?3.Paglalahat: Isa-sahin ang mga paraan kung paano natin matutukoy kung ang computer ay may virus.4.Paglalapat;Gumuhit ng isang computer sa loob ng computer isualt kung paano ninyo matutukoy kung ang isang computer ay may malware at computer virus.IV.Pagtataya:Isulat ang T sa patlang kung ang pangungusap ay

nagsasabi kung paano matutiukoy kung ang computer ay may malware at computer virus at M kung wala.______1.Biglaang pagbagal ng takbo ng computer._______2. Di pangkaraniwang ingay sa loob ng computer.________3.Walang nagiging problema ang computer at nagagamit ito nang maayos.________4.Hindi paggana ng anti virus software ng computer.________5. Walang lumalabas na kahit anong error message sa kahait anong website na binubuksan.V.Takda:Ipaliwanag: anu-ano ang mga dahilan at nagkakaroon ng computer virus.

Thursday July 9,2015

ANG MGA PANGANIB NA DULOT NG MALWARE AT

COMPUTER VIRUSICT ARALIN 8

I.LAYUNIN:

7

Page 8: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

1. Naipaliliwanag ang mga dahilan kung bakit nagkakaroon ng computer virus.II. PAKSANG ARALIN: Paksa: Malware at Computer Virus Sanggunian: K to 12 –EPP4IE – Oh 16 Kagamitan: computer, internet access, manila paper, pentel pen, Krayola, bond paper, lapis, scotch tape III. Panimulang Gawain:a, Balik-aral: Paano natin malalaman kung ang computer natin ay pinasok ng malware o computer virus?b. Pagganyak: Paano nagkakaroon ng computer n g computer virus ang ating mga computer.B.Panlinang na Gawain:Ipaliwanag ng guro at pag-usapan ang mga dahilan paano nagkakaroon ng computer virus ang isang computer.

Mga Dahilan sa Pagkakaroon ng Computer Virus at Malware.1.Wala o mahinang anti-virus. 2.Pagrehistro sa mga kahina-hinalang website.

3.Pagbubukas ng attachment galing sa isang email o mensahe na hindi alam ang pinanggalingan o hindi kilala ang sender. 4.Panonood ng malalaswang panoorin sa internet. 5.Pagda-download ng mga dokumento o ilegal na kopya ng kanta, pelikula, o mga palabas mula sa internet. 6.Pag-iinstall o paglalagay ng mga libreng program o toolbar ng mga browser. C.Pagtatalakay:Anu-ano ang mga dahilan sa Pagkakaroon ng computer virus.? Isa-sahin. D.Paglaahat: Paano nagkakaroon ng computer virus ang isang computer?E.Paglalapat:Pangkatang Gawain:Bigyan ng strip ng Carolina ang bawat pangkat: Punan ang diagram ng mga dahilan ng pagkakaroon ng virus at malware sa computer. Isulat ito sa mga pahabang piraso ng kartolina. Idikit ang mga pirasong ito sa diagram.

8

Mga Dahilan ng Pagkakaroon ng Virus at Malware sa Kompyuter ...

Page 9: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

V.Pagtataya: Lagyan ng (/) ang patlang kung ang pahayag ay nagsasabi ng mga dahilan ng pagkakaroon ng virus at malware sa computer at (x) kung hindi._____1. wala o mahinang anti-virus._____2. Panonood ng mga malalaswang palabas sa internet.______3.Hindi paggamit ng internet habang nagcocomputer.______4. Pagdodownload ng mga laro sa internet.______5.Maingat at maayos na paraan na paggamit sa computer.V.Takda:Anu-ano ang mga paraan para matanggal ang mga virus sa computer?

9

Page 10: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

Friday July 9,2015ANG MGA PANGANIB NA DULOT NG MALWARE AT

COMPUTER VIRUSICT ARALIN 8

I.LAYUNIN: 1. Naiisa-isa ang mga paraan kiung paano maiwasan o tanggalin ang malware o computer virus.II. PAKSANG ARALIN: Paksa: Malware at Computer Virus Sanggunian: K to 12 –EPP4IE – Oh 16

Kagamitan: computer, internet access, manila paper, pentel pen, Krayola, bond paper, lapis, scotch tape III. Panimulang Gawain:a, Balik-aral: Anu-ano ang mga dahilan at nagkakaron ng malware o computer virus an gating mga computer? b. Pagganyak:natanong ba ninyo ang mga nakatatanda sa inyo kung paano tanggaling ang mga virus na pumapasok sa computer natin? Paano?B.Panlinang na Gawain:1.Paglalahad: Isang laro: Banggitin ang salitang “Puwede” kasabay ng thumbs up na senyas kung ang pahayag ay mabuting gawin upang maiwasan ang pagkakaroon ng computer virus/malware. Sabihin naman ang “Di-puwede” kasabay ng thumbs down na senyas kung hindi ito nararapat gawin..Makinig ng mabuti.

10

Pag-scan nang regular sa iyong computer

Paglalagay ng anti-virus na mapagkakatiwalaan.

Pagbubukas ng attachement galling sa isang e amil o mensahe na hindi alam ang pinanggalingan o hindi kilala ang sender.

Page 11: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

2.Pagtatalakay: Anu-ano ang mga dapoat gawin para makaiwas o matanggal ang mga malware o computer virus sa ating mga computer?3.Pagalalahat: Ano ang halaga ng paglalagay ng anti-virus at pag-isscan n gating mga computer? Mahalaga ang kaalaman at kasanayan tungkol sa malware at virus sa kompyuter. Ang paglalagay ng anti-virussoftware at regular na pag-i-iscan ng mga dokumento atpagbubukas lamang ng websites na kapaki-pakinabang ay malaking

tulong upang maiwasan ang pagkalat ng malware atvirus sa ating kompyuter.4.Paglalapat:Mag-Scan Tayo . . . 1.Panoorin ang guro habang siya ay na magsagawa ng scan sa files na nasa flashdrive gamit ang anti-virus software na naka-install sa computer. 2. Pakinggang mabuti ang paliwanagguro habang nag-iiscan ng files. 3. Gawin ng grupo ang paraan sa pag-iiscan ng computer gamit ang anti-virus software.4. Subaybayn ng guro kung nagawa ng mga bata ang pag iiscan.IV.Pagtataya:Isaulat sa patlang ang Tama kung pahayag ay nagsasabi kung paano matatangal; o maiiwasan ang computer virus at Mali kung hindi._____1.Paglalagay ng anti-virus na mapagkakatiwalaan._____2. Pagrehistro sa mga kahina-hinalang website_____3. Pagbubukas ng isang attachment sa email na naglalaman ng malware. _____4. Pag-scan nang regular sa iyong. kompyuter _____5. Pag-i-install o paglalagay ng libreng mga

11

Pag-iwas sa pagdownload ng mga illegal na kopya ng kanta,pelikula at iba pa mula sa internet.

Panonood ng malalaswang palabas sa internet

Pagpapanatiling updated ng kompyuter at software

Pagrehistro sa mga kahina-hinalang website.

Pag-i-install o paglalagay ng libreng mga programa o toolbars ng mga browsers

Page 12: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

programa o toolbars ng mga browsersV.Takda:Humanda sa isang maikling pagsusulit.

ARALIN 7 Ang Pilipinas bilang Isang Bansang InsularI.Layunin Napapaliwanag ang katangian ng Pilipinas bilang isang bansang maritimeo insularPaksang Aralin Paksa : Ang Pilipinas bilang Isang Bansang Insular Kagamitan : mapa ng Pilipinas, larawan ng mga daungan ng mga sasakyang pandagat, larawan ng mga turista sa baybay-dagat Sanggunian : Learner’s Material, pp. 48–52 K to 12 – AP4AAB-Ig-9 Kagawaran ng Edukasyon, Kultura at Isports (1994). Pilipinas:III.PamamaraanA. Panimula1. Bilang pagbabalik-aral, muling pag-usapan ang kinalaman ng klima sa

12

Page 13: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

mga uri ng mga pananim at hayop sa bansa.2. Magdaos ng ilang minutong pagbabalitaan hinggil sa mga hulingkaganapan sa bansa.3. Bilang pangganyak sa pagsisimula ng aralin, pasagutan sa mga bataang sumusunod na mga tanong:a. Ano ang pagkakaunawa ninyo sa salitang maritime o insular?b. Ano ang dahilan ng pagiging bansang maritime o insular ng Pilipinas?Tanggapin ang lahat ng kasagutan ng mga bata at ipasulat ito sa pisara.Sabihing babalikan ito pagkatapos ng pagtatalakay sa aralin upang mapagtibay ang kawastuhan ng kanilang mga sagot.

B. Paglinang na Gawain:1. Itanong sa mga bata kung bakit tinawag na kapuluan ang bansa. Ipalarawan ang bansa bilang isang kapuluan.2. Ipaskil ang mapa ng Pilipinas sa pisara. Ipasuri sa mga bata ang mga katubigang nakapaligid sa bansa bilang isang kapuluan.

3. Talakayin at pag-usapan ang mga sumusunod na katanungan.a.Ano ba ang ibig sabihin ng salitang maritime o insular? b.Bakit kaya tinawag na bansang maritime o insular ang Pilipinas?.c.Anu-ano ang mga katangian ng Pilipinas bilang isang bansang maritime o insular. d.Anu-ano ang mga kapakinabangan ng pagiging maritime o insular ng bansa.4. Pagpaahalaga:Anu-ano ang inyong mga maimumungkahi sa pagpapanatili at pangangalaga sa mga katubigan ng bansa.5. Paglalapat:Pangkatang Gawain:Kopyahin ang mapa sa pahina 49. Isulat dito ang tamang kinalalagyan ng mga dagat at karagatang nakapaligid dito.6. Paglalahat: Paano nagging isang maritime o insular ang Pilipinas? Isang bansang maritime o insular ang Pilipinas sapagkat ito ay napaliligiran ng mga dagat at karagatan.• Maraming kapakinabangan ang pagiging insular ng bansa.IVPagtataya:

13

Page 14: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

A. Isulat ang letra ng sagot sa sagutang papel.A 1. Pinakadulong pulo sa hilaga ng bansa2. Pinakadulong pulo ng bansa3. Dagat sa bahaging hilagaat kanluran ng bansa4. Dagat sa gawing timogng bansa5. Anyong tubig sa gawingsilangan ng bansa

BA. Bashi ChannelB. Dagat CelebesC. Karagatang PasipikoD. Saluag E. DagatKanlurangPilipinasF. Y’ami

II. Sagutin ang mga tanong. Isulat ang letra ng sagot sa sagutang papel.1. Alin ang bahaging tubig na nasa gawing hilaga ng bansa?A. Dagat CelebesB. Bashi ChannelC. Karagatang PasipikoD. Dagat Kanlurang Pilipinas2. Alin sa sumusunod ang naglalarawan ng pagiging insular ng bansa?A. napapaligiran ng mga dagat at karagatanB. napapaligiran ng mga bansa sa Asya

C. kakikitaan ng maraming baybayinD. mayaman sa yamang-dagatA. Bashi ChannelB. Dagat CelebesC. Karagatang PasipikoD. Saluag E. DagatKanlurangPilipinasF. Y’ami3. Alin ang hindi kapakinabangan ng pagiging isang bansang insular?A. Ang kainaman ng mga daungan sa bansa na nagsisilbing daanan ng mga sasakyang pandagat.B. Nagsisilbing pang-akit sa mga turista ang kagandahan ng mga dagat at baybayin nito.C. Nagsisilbing daanan ito ng mga kalakal mula sa ibang bansa.D. Madaling masasakop ng ibang bansa ang ating bansa.4. Saang direksiyon sa Pilipinas ang kinaroroonan ngDagat Kanlurang Pilipinas?A. timog at kanluran C. timog at silanganB. hilaga at kanluran D. hilaga at silangan5. Saang direksiyon sa Pilipinas naroroon ang Dagat Celebes?

14

Page 15: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

A. timog ng bansa C. silangan ng bansaB. hilaga ng bansa D. kanluran ng bansaV.Takda:1.Anu-ano ang mga Pangunahing Anyong Lupa at Anyong Tubig sa Bansa2.Magdala ng mga larawan.

ARALIN 8 Mga Pangunahing Anyong Lupaat Anyong Tubig sa Bansa

I.LayuninNapaghahambing ang iba’t ibang pangunahing anyong lupa at anyong tubig ng bansaII.Paksang AralinPaksa : Mga Pangunahing Anyong Lupa at Anyong Tubig sa Bansa

Kagamitan : mapang pisikal ng Pilipinas, malaking mapa ng Pilipinas na blangko, larawan ng mga anyong lupa at anyong tubig ng bansa,flashcards na may mga pananda ng mga anyong lupa at anyongtubig ng bansa, scotch tape/masking tapeSanggunian : Learner’s Material, pp. 53–66 K to 12 – AP4AAB-Ig-h10Kagawaran ng Edukasyon, Kultura at Isports (1994). Pilipinas:III.PamamaraanA. Panimula1. Balik-aral: Bilang pagbabalik-aral, muling pag-usapan ang pagiging bansang maritime o insular ng Pilipinas. Ipaisa-isa ang mga dagat at karagatang nakapaligid sa bansa.2. Pagbabalitaan: Magdaos ng ilang minutong pagbabalitaan hinggil sa mga hulingkaganapan sa bansa.3.Pagganyak: Bilang pangganyak sa pagsisimula ng aralin, magpakita ng mga larawan ng mga anyong lupa at anyong tubig sa mga bata. Ipatukoy

15

Page 16: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

sa kanila ang mga larawang ipakikita.B. Paglinang na Gawain:1. Talakayin at pag-usapan ang iba’t ibang pangunahing anyong lupa Bigyang-diin sa pagtatalakay ng aralin ang paghahambingsa mga anyong lupa 2. Ipakilala sa mga bata ang mapang pisikal ng bansa upang lubusan nilang malaman ang kinalalagyan ng mga pangunahing anyong lupa 3. Paglalahat: Anu-ano ang mga pangunahing mga anyong lupa?Ang Pilipinas ay nabiyayaan ng iba’t ibang anyong lupa• Ang kapatagan, talampas, bundok, at burol ang mga pangunahing anyong lupa sa bansa.• Ang iba pang mga anyong lupa na makikita sa mga pulo sa bansa ay ang bulkan at lambak. 4.Paglalapat:Mga Pangunahing Anyong Lupa sa Bansa

Anyong Lupa

Paglalarawan

Mga Halimbawa

1.Kapatagan2. Bundok3. Burol4.

TalampasIV.Pagtataya:Isulat ang wasto sa patlang kung tama ang paghahambing sa mga anyong lupa at anyong tubig sa bansa. Isulat ang hindiwasto kung mali ang paghahambing. Isulat sa sagutang papel ang sagot at pagwawasto kung kailangan.Halimbawa:Hindi Wasto Higit na malalim ang dagat kaysa sa karagatan.Higit na malalim ang karagatan kaysa sa dagat._____ 1. Ang burol ay mataas na anyong lupa rin ngunit mas mababa kaysa bundok._____ 2. Tulad ng kapatagan, may patag at malawak din ang talampas kahit ito ay mataas na bahaging lupa._____ 3. Ang bundok ay tulad ng bulkan; ang pagkakaiba lamang ay ang bunganga ng tuktok nito. _____ 4. Ang lambak ay tulad din ng kapatagan na may patag at malawak na lupain. Nasa pagitan nga lamang ng bundok ang lambak._____ 5. Ang golpo ay tulad din ng look na halos naliligid ng lupa.V.Takda:Magbigay ng paghahambing sa mga sumusunod na anyong lupa.

16

Page 17: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

ARALIN 8 Mga Pangunahing Anyong Lupaat Anyong Tubig sa Bansa

I.LayuninNapaghahambing ang iba’t ibang pangunahing anyong lupa at anyong tubig ng bansaII.Paksang AralinPaksa : Mga Pangunahing Anyong Lupa at Anyong Tubig sa BansaKagamitan :

17

Page 18: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

mapang pisikal ng Pilipinas, malaking mapa ng Pilipinas na blangko, larawan ng mga anyong lupa at anyong tubig ng bansa,flashcards na may mga pananda ng mga anyong lupa at anyongtubig ng bansa, scotch tape/masking tapeSanggunian : Learner’s Material, pp. 53–66 K to 12 – AP4AAB-Ig-h10Kagawaran ng Edukasyon, Kultura at Isports (1994). Pilipinas:III.PamamaraanA. Panimula1. Balik-aral: Bilang pagbabalik-aral, muling pag-usapan ang pagiging bansang maritime o insular ng Pilipinas. Ipaisa-isa ang mga dagat at karagatang nakapaligid sa bansa.2. Pagbabalitaan: Magdaos ng ilang minutong pagbabalitaan hinggil sa mga hulingkaganapan sa bansa.3.Pagganyak: Bilang pangganyak sa pagsisimula ng aralin, magpakita ng mga larawan ng mga anyong lupa at anyong tubig sa mga bata. Ipatukoy sa kanila ang mga larawang ipakikita.

B. Paglinang na Gawain:1. Talakayin at pag-usapan ang iba’t ibang pangunahing anyong lupa Bigyang-diin sa pagtatalakay ng aralin ang paghahambingsa mga anyong lupa 2. Ipakilala sa mga bata ang mapang pisikal ng bansa upang lubusan nilang malaman ang kinalalagyan ng mga pangunahing anyong lupa 3. Paglalahat: Anu-ano ang mga pangunahing mga anyong lupa?Ang Pilipinas ay nabiyayaan ng iba’t ibang anyong lupa• Ang kapatagan, talampas, bundok, at burol ang mga pangunahing anyong lupa sa bansa.• Ang iba pang mga anyong lupa na makikita sa mga pulo sa bansa ay ang bulkan at lambak. 4.Paglalapat:Mga Pangunahing Anyong Lupa sa Bansa

Anyong Lupa

Paglalarawan

Mga Halimbawa

1.Kapatagan2. Bundok3. Burol4. Talampas

IV.Pagtataya:

18

Page 19: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

Isulat ang wasto sa patlang kung tama ang paghahambing sa mga anyong lupa at anyong tubig sa bansa. Isulat ang hindiwasto kung mali ang paghahambing. Isulat sa sagutang papel ang sagot at pagwawasto kung kailangan.Halimbawa:Hindi Wasto Higit na malalim ang dagat kaysa sa karagatan.Higit na malalim ang karagatan kaysa sa dagat._____ 1. Ang burol ay mataas na anyong lupa rin ngunit mas mababa kaysa bundok._____ 2. Tulad ng kapatagan, may patag at malawak din ang talampas kahit ito ay mataas na bahaging lupa._____ 3. Ang bundok ay tulad ng bulkan; ang pagkakaiba lamang ay ang bunganga ng tuktok nito. _____ 4. Ang lambak ay tulad din ng kapatagan na may patag at malawak na lupain. Nasa pagitan nga lamang ng bundok ang lambak._____ 5. Ang golpo ay tulad din ng look na halos naliligid ng lupa.V.Takda:Magbigay ng paghahambing sa mga sumusunod na anyong lupa.

19

Page 20: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

ARALIN 8 Mga Pangunahing Anyong Lupa

at Anyong Tubig sa Bansa

I.LayuninNapaghahambing ang iba’t ibang pangunahing anyong tubig ng bansaII.Paksang AralinPaksa : Mga Pangunahing Anyong Tubig sa BansaKagamitan : mapang pisikal ng Pilipinas, malaking mapa ng Pilipinas na blangko, larawan ng mga

anyong lupa at anyong tubig ng bansa,flashcards na may mga pananda ng mga anyong lupa at anyongtubig ng bansa, scotch tape/masking tapeSanggunian : Learner’s Material, pp. 53–66 K to 12 – AP4AAB-Ig-h10Kagawaran ng Edukasyon, Kultura at Isports (1994). Pilipinas:III.PamamaraanA. Panimula1. Balik-aral: Bilang pagbabalik-aral ang mga anyong lupa sa bansa.2. Pagbabalitaan: Magdaos ng ilang minutong pagbabalitaan hinggil sa mga hulingkaganapan sa bansa.3.Pagganyak: Bilang pangganyak sa pagsisimula ng aralin, magpakita ng mga larawan ng mga anyong tubig sa mga bata. Ipatukoy sa kanila ang mga larawang ipakikita.B. Paglinang na Gawain:1. Talakayin at pag-usapan ang iba’t ibang pangunahing anyong tubig. Bigyang-diin sa pagtatalakay ng aralin ang paghahambingsa mga anyong lupa

20

Page 21: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

2. Ipakilala sa mga bata ang mapang pisikal ng bansa upang lubusan nilang malaman ang kinalalagyan ng mga pangunahing anyong tubig. 3. Paglalahat: Anu-ano ang mga pangunahing mga anyong tubig?Napaliligiran ang mga pulo ng bansa ng mga pangunahing anyong tubig tulad ng karagatan, dagat, look, tsanel, golpo, at kipot.• Ang iba pang mga anyong tubig sa bansa ay ang ilog, lawa, talon, at bukal. 4.Paglalapat:Pangkatang Gawain: Kopyahin ang mga tsart. Punan ng mga hinihinging impormasyon.Mga Pangunahing Anyong Tubig sa BansaAnyong Lupa

Paglalarawan

Mga Halimbawa

1. Karagatan

2. Dagat

3. Tsanel4. Kipot5. Golpo6.Look

IV.Pagtataya:Isulat ang wasto sa patlang kung tama ang paghahambing sa mga

anyong lupa at anyong tubig sa bansa. Isulat ang hindiwasto kung mali ang paghahambing. Isulat sa sagutang papel ang sagot at pagwawasto kung kailangan.Halimbawa:Hindi Wasto Higit na malalim ang dagat kaysa sa karagatan.Higit na malalim ang karagatan kaysa sa dagat._____ 1. Ang look at tsanel ay parehong bahagi ng dagat._____ 2. Higit na malawak at malaki ang karagatan kaysa sa dagat._____ 3. Ang golpo at ang dagat ay parehong bahagi ngkaragatan._____ 4. Ang kipot at tsanel ay parehong nagdurugtong sadalawang malaking anyong tubig._____5. Ang tubig sa lawa at ilog ay hindi maalat.V.Takda:Magbigay ng paghahambing sa mga sumusunod na anyong tubig

21

Page 22: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

ARALIN 8 Mga Pangunahing Anyong Lupaat Anyong Tubig sa Bansa

I.Layunin1.Napaghahambing ang iba’t ibang pangunahing anyong tubig ng bansa2.Natutukoy ang katatagpuan ng mga anyong lupa at anyong tubig.II.Paksang AralinPaksa : Mga Pangunahing Anyong Tubig sa BansaKagamitan : mapang pisikal ng Pilipinas, malaking mapa ng Pilipinas na blangko, larawan ng mga

22

Page 23: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

anyong lupa at anyong tubig ng bansa,flashcards na may mga pananda ng mga anyong lupa at anyongtubig ng bansa, scotch tape/masking tapeSanggunian : Learner’s Material, pp. 53–66 K to 12 – AP4AAB-Ig-h10Kagawaran ng Edukasyon, Kultura at Isports (1994). Pilipinas:III.PamamaraanA. Panimula1. Balik-aral: Bilang pagbabalik-aral ang mga anyong lupa sa bansa.2. Pagbabalitaan: Magdaos ng ilang minutong pagbabalitaan hinggil sa mga hulingkaganapan sa bansa.3.Pagganyak: Bilang pangganyak sa pagsisimula ng aralin, magpakita ng mga larawan ng mga anyong tubig sa mga bata. Ipatukoy sa kanila ang mga larawang ipakikita.B. Paglinang na Gawain:1. Talakayin at pag-usapan ang iba’t ibang pangunahing anyong tubig. Bigyang-diin sa pagtatalakay ng aralin ang paghahambingsa mga anyong lupa

2. Ipakilala sa mga bata ang mapang pisikal ng bansa upang lubusan nilang malaman ang kinalalagyan ng mga pangunahing anyong tubig. 3. Paglalahat: Anu-ano ang mga pangunahing mga anyong tubig?Napaliligiran ang mga pulo ng bansa ng mga pangunahing anyong tubig tulad ng karagatan, dagat, look, tsanel, golpo, at kipot.• Ang iba pang mga anyong tubig sa bansa ay ang ilog, lawa, talon, at bukal. 4.Paglalapat:Pangkatang Gawain: Palaisipan. Punan ang mga kahon ng salitang bubuo sa inilalarawan sa bawat bilang na pahalang at pababa.Pahalang1. Lalawigan na katatagpuan ng bulkang Pinatubo2. Ang tanyag na burol sa Carmen, Bohol3. Ang bundok na nasa lalawigan ng Pampanga4. Ang kilalang bulkan sa Pilipinas na may halos perpektong kono5. Ang golpo na matatagpuan sa pagitan ng Quezon at Camarines SurPababa6. Pinakamataas na bundok sa bansa

23

Page 24: Monday                   july 6  july 10,2015 epp lp1

7. Pinakamahabang hanay ng bundok sa bansa8. Dagat sa pagitan ng Palawan at Mindoro9. Dagat sa gawing timog ng bansa10. Isang halimbawa ng golpo na nasa PangasinanIV.Pagtataya:Hanapin sa hanay B ang lugar na katatagpuan ng tinutukoy na halimbawa ng anyong lupa at anyong tubig sa bawatbilang sa hanay A. Isulat ang letra ng sagot sa sagutangpapel.A B____ 1. Dagat Sulu A. Benguet____ 2. Bashi Channel B. Davao____ 3. Kipot ng San Juanico C. Gawing hilaga ngbansa____ 4. Lawa ng Lanao D. Gitnang Luzon____ 5. Talon ng Pagsanjan E. Hilagang Luzon____ 6. Golpo ng Sibuneg F. Ilomavis, Kidapawan saHilagang Cotabato____ 7. Bundok Caraballo G. Laguna____ 8. Lungsod ng Baguio H. Lanao del Sur____ 9. Lambak ng Cagayan I. Pagitan ngPalawan at Mindoro___ 10. Bundok Apo J. Pagitan ng Samarat Leyte

24