Upload
nguyennha1211
View
216
Download
0
Embed Size (px)
Citation preview
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
1/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 1
Bi ton 1 :
xheptane 0 0.08 0.18 0.25 0.49 0.65 0.79 0.91 1.0
yhe tane 0 0.28 0.43 0.51 0.73 0.83 0.90 0.96 1.0
Hl (kJ/kmol) x 10-3
24.3 24.1 23.2 22.8 22.05 21.75 21.7 21.6 21.4
Hv (kJ/kmol) x 10-3 61.2 59.6 58.5 58.1 56.5 55.2 54.4 53.8 53.3
1. 2. 3. 4.
Bi lm
MHeptane = 100
MEthyl benzene = 106
MA = 0.42*100 + 0.58*106 = 103,42
,42 = 9.6693 kmol/hr
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
2/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 2
Gian x-y
0
0,1
0,2
0,3
0,4
0,5
0,6
0,7
0,8
0,9
1
0 0,1 0,2 0,3 0,4 0,5 0,6 0,7 0,8 0,9 1
x
y
Gian H-x-y
-50
-40
-30
-20
-10
0
10
20
30
40
50
60
70
80
90
100
0 0,1 0,2 0,3 0,4 0,5 0,6 0,7 0,8 0,9 1
x-y
H,
kJ/kmol.10-3
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
3/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 3
zA = 0.42
hA = 22.3*103
kJ/kmol ( -- )
xD = 0.97
hD = 21.537*103
kJ/kmol --
xR = 0.01
hR = 24.276*103
kJ/kmol --
1. E, LA, VA, PRQC
E, RQC A, VA, R E D RQC).
VA -- -y.
xA 4 A* 67 VA (0.67; 56.897*10
3)
Q'C = 98.439*103
(kJ/kmol) -x-y)
PE = -34.4537*103
(kJ/kmol) -x-y)
H1 = 53.705*103
(kJ/kmol) -x-y)
1
1
'c
D
Q HR
H h
391,1537,21705,53705,53439,98
min R
2. s
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
4/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 4
- 7.
3. s .
5,2537,21705,53
705,53'
c
QR
Q'C = 134.12*103
(kJ/kmol)
Gian x-y
0
0,1
0,2
0,3
0,4
0,5
0,6
0,7
0,8
0,9
1
0 0,1 0,2 0,3 0,4 0,5 0,6 0,7 0,8 0,9 1
x
y
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
5/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 5
- xy :
Gian x-y
0
0,1
0,2
0,3
0,4
0,5
0,6
0,7
0,8
0,9
1
0 0,1 0,2 0,3 0,4 0,5 0,6 0,7 0,8 0,9 1
x
y
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
6/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 6
7
4. C A = 9.664 (kmol/hr)
:
A = D + R
A.zA = D.xD + R.xR
RDRD
.01,0.97,042,0.664,9
664,9
Suy ra :
D = 4.127 (kmol/hr)
R = 5.537 (kmol/hr)
:
A.hA = D.Q'C + R.QR
9.664.22,3.103
= 4,127.134,12.103
+ 5.537.QR
QR = -61.057*103
(kJ/kmol)
Ta c :
Q'C = hD + QC / D
QR = hRQR / R
134,12.103
= 21,537.103
+ QC / 4,1272
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
7/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 7
QC = 496,711.103
(kJ/hr) = 137,98 (kW)
-61.057.103
= 24,27584.103QR / 5,537
QR = 472,445.103
(kJ/hr) = 131,23 (kW)
C : QC = 137,98 (kW)
C : QR = 131,23 (kW)
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
8/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 8
Bi ton 2 C n GO c d = 0.870 v b t ASTMsau:
ASTM PI 10% 30% 50% 70% 90% PF
T (oC) 215 225 240 265 280 295 320
1. Xy d ng cong TBP2. Xy d ng cong FC
Bi lm
1. Xy d ng cong TBP:Ta c :
T50 = 265o T50(TBP-ASTM) = 11oC 50(TBP) = 265 + 11 = 276
oC
T50-70(ASTM)= 280265 = 15 oC 50-70(TBP) = 22
oC
70(TBP) = 276 + 22 = 298oC
T70-90(ASTM)= 295280 = 15 oC70-90(TBP) = 19
oC
90(TBP) = 298 + 19 = 317oC
T90-PF(ASTM)= 320295 = 25 oC 90-PF(TBP) = 27
oC
PF(TBP) = 317 + 27 = 344oC
T30-50(ASTM)= 265240 = 25 oC 30-50(TBP) = 36
oC
30(TBP) = 276 - 36 = 240oC
T10-30(ASTM)= 240225 = 15 oC 10-30(TBP) = 27
oC
10(TBP) = 240 - 27 = 213oC
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
9/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 9
TPI-10(ASTM)= 225215 = 10 oC PI-10(TBP) = 22
oC
PI(TBP) = 213 - 22 = 191oC
T kt qu tnh ta c bng sau :TBP PI 10% 30% 50% 70% 90% PF
oC 191 213 240 276 298 317 344
2. Xy d ng cong FC:Ta c :
T50(ASTM) = 265oC v T30T10 = 15oC 50(FC-ASTM) = 12
oC
50(FC) = 265 + 12 = 277oC
T50-70(ASTM)= 15 oC 50-70(FC-ASTM) = 7
oC
70(FC) = 277 +7 = 284oC
T70-90(ASTM)= 15 oC 70-90(FC-ASTM) = 6
oC
90(FC) = 284 + 6 = 290oC
T90-PF(ASTM)= 25 oC 90-PF(FC-ASTM) = 8
oC
PF(FC) = 290 + 8 = 298oC
T30-50(ASTM)= 25 oC 30-50(FC-ASTM) = 14oC
30(FC) = 277 - 14 = 263oC
T10-30(ASTM)= 15 oC 10-30(FC-ASTM) = 8
oC
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
10/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 10
10(FC) = 263 - 8 = 255oC
TPI-10(ASTM)= 10 oC 0-10(FC-ASTM) = 3
oC
0(FC) = 255 - 3 = 252oC
T cc kt qu c ta c bng sau :FC PI% 10% 30% 50% 70% 90% PF%oC 252 255 263 277 284 290 298
Ta c bng tng k ng cong:PI% 10% 30% 50% 70% 90% PF%
ASTM (oC) 215 225 240 265 280 295 320
TBP (oC) 191 213 240 276 298 317 344
FC (oC) 252 255 263 277 284 290 298
Xy d th t ng cong trn:
185
205
225
245
265
285
305
325
345
0 20 40 60 80 100
T(oC
)
%V
ng cong chng ct ca GO
ASTM
TBP
FC
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
11/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 11
Bi ton 3: Ti n hn hp sau p sut 10atm
Cu t C2 C3 iC4 nC4 iC5 nC5(mol) 8 22 14 24 10 22
Bit nhi nhp liu l 65oC Yu cu v sn phm:
N propan sn ph Pentan ph c sn ph t l 99% t ng
pentan trong hn hp X nh Nmin v Rmin X nh s bc l thuyt N theo R hp l:
Bi lm
1. Chun b dkin v cc gi thit:-Chn cu t kha
+Cu t kha nh CV: C3
+Cu t kha nng CL: iC5
-Gi thit s phn b n +C2 khng c +iC4 l cu t trung gian nh, phn bnh nhi
+nC4 l cu t trung gian nng, phn bu
+C5 tng (nC5 +iC5) phn b % u cho hai cu t
bi, ta c:
99,0)(5
)(5
A
R
C
C
M 5(A) = 32 (mol)
5(R) = 31,68 (mol)Gi x l s mol C3(R).
Ta gi s: thnh phn iC4 v nC4 phn b
iC4(R) = 5(mol), iC4(D) = 9(mol)
nC4(R) = 12(mol), nC4(D) = 12(mol)
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
12/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 12
4(R) = 17 (mol)
)(492,0
01,0
)(4)(5
molxCCx
x
RR
Li c: C5 tng (nC5 +iC5) phn b % u cho hai cu t, nn thnhphn ca iC5 v nC5 c phn b
iC5(D) = nC5(D) = )(16,032.2
01,0.
2
01,0)(5 molC A
iC5(R) = 100,16 = 9,84 (mol)
nC5(R) = 220,16 = 21,84 (mol)Bng gi thit phn b n :
Cu tNguyn liu Sn ph nh Sn ph
Mol Phn mol Mol Phn mol Mol Phn mol
C2(V) 8,00 0,08 8,00 0,157 0,00 0,00
C3(CV) 22 0,22 21,51 0,423 0,492 0,01
iC4(iV) 14 0,14 9 0,177 5,00 0,102
nC4(iL) 24 0,24 12 0,236 12 0,244
iC5(CL) 10 0,1 0,16 0,003 9,84 0,2
nC5(L) 22 0,22 0,16 0,003 21,84 0,444
Tng 100 1 50,83 1 49,18 1
i
Ly gi tr trung bnh ti 3 v p liu
Ti mi v tr cn bit nhi , t hng s cn bng pha v tnh i
Ch : tnh theo cu t kha nng iC5
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
13/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 13
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
14/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 14
T nh thp:
Nhi t nh l nhi a hn h nh
Cu tNhi gi thit l nhi oC
yi=xiD Ki xi=yi/Ki iD=Ki/KCLC2(V) 0,157 4,4 0,036 16,296
C3(CV) 0,423 1,55 0,273 5,741
iC4(iV) 0,177 0,74 0,239 2,741
nC4(iL) 0,236 0,56 0,422 2,074
iC5(CL) 0,003 0,27 0,012 1
nC5(L) 0,003 0,21 0,015 0,778
Tng 1 0,996
T :
Nhi m si ca hn h
Cu tNhi gi thit l nhi m si t=102 oC
yi=xiR Ki yi=xi.Ki iR=Ki/KCL
C2(V) 0 7,2 0 9,231
C3(CV) 0,01 3,05 0,030 3,91
iC4(iV) 0,102 1,71 0,174 2,192
nC4(iL) 0,244 1,42 0,347 1,821
iC5(CL) 0,2 0,78 0,156 1
nC5(L) 0,444 0,67 0,298 0,859
Tng 1 1,005
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
15/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 15
T p liu:
Nhi np liu theo gi thit l 65 oC
Ti nhi ny ta tnh % b cn bng pha
Cu t Zi Ki Gi s V=25% ti t=65 oc
1+Ki/3 Li=100.Zi/(1+Ki/3) Xi F
C2(V) 0,08 5,2 2,733 2,927 0,039 13,684
C3(CV) 0,22 1,95 1,65 13,333 0,178 5,132
iC4(iV) 0,14 0,93 1,31 10,687 0,143 2,447
nC4(iL) 0,24 0,76 1,253 19,149 0,256 2,00
iC5(CL) 0,1 0,38 1,127 8,876 0,118 1,00
nC5(L) 0,22 0,31 1,103 19,94 0,266 0,816
Tng 1 74,911 1
Bng tng kt s li
Cu t F iD iR i
C2(V) 13,684 16,296 9,2311 12,721
C3(CV) 5,132 5,741 3,91 4,866
iC4(iV) 2,447 2,741 2,192 2,45
nC4(iL) 2 2,074 1,821 1,962
iC5(CL) 1 1 1 1
nC5(L) 0,816 0,778 0,859 0,817
2. X nh Nmin theo cng thc Fenske:Kim tra gi thit phn b n bng cch gii h Fk t cho
tng cu t khc nhau
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
16/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 16
Gi a l s mol iC5 trong sn ph nh thp, ta c
Cu t nh
iC5(mol) a 10-a
nC5(mol) 0,32-a 21,68+a
Cng th Fk c vi di dng
min)(N
ij
iR
jR
jD
iD
x
x
x
x
Vit cng thc Fenske ln t cho cc cp cu t sau:
+C3 v iC5:
min)866,4(10
5,0
5,21 N
a
a
+C3 v nC5:
min)82,0
866,4(
32,0
68,21
5,0
5,21 N
a
a
Gii h ta c: Nmin = 4,931, a= 0,176Cu t nh
iC5(mol) 0,176 9,824
nC5(mol) 0,144 21,856
Gi b l s mol C2nh,vit cng thc Fenske cho C2 v iC5
9206,4
)721,12(176,0
824,9
8
b
b
Gi c b =7,998
Gi c l s mol iC4nh ,vit cng thc Fenske cho iC4 v iC5
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
17/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 17
9206,4)450,2(
176,0
824,9
14
c
c
Gii ra c c = 8,365
Gi d l s mol ca nC4nh,vit cng thc Fenske cho nC4 v iC5
9206,4)962,1(
176,0
824,9
24
d
d
Gi c d= 7,962
Bng phn b n c
Cu t Nguyn liu Sn ph nh Sn ph Mol Phn mol Mol Phn mol Mol Phn mol
C2(V) 8 0,08 7,998 0,173 0,002 0
C3(CV) 22 0,22 21,508 0,466 0,492 0,009
iC4(iV) 14 0,14 8,365 0,181 5,635 0,105
nC4(iL) 24 0,24 7,962 0,173 16,038 0,298
iC5(CL) 10 0,1 0,176 0,004 9,824 0,182
nC5(L) 22 0,22 0,144 0,003 21,856 0,406
Tng 100 1 46,154 1 53,846 1
S sai khc gia kt qu tnh ton vi gi thit phn b n u khngln lm trng hp ca nC4 l cu t trung gian, ta khng c yucu cht ch. Mt khc gi tr phn b n k i k nhi si ca hn hp t nh v t y cth s dng s liu phn b n v gi tr c m khng cn phitnh lp li.
3.Tnh t s h ti thiu Rmin:
S dng cng thc Maxwell tnh Rmin ng hp bin ca trng thi npli R ng vi hn hp nguyn liu
Nhp liu dng lng: cu t nh u t kha nh C2 = 8% => Nhp liu 8% 92% lng
Nhp liu d u t n u t kha nng l pha lngnC5 = 22% => Nhp liu 78% % ng
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
18/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 18
Tnh cc gi tr l:
Cu t Zi Nhp liu dng lng Nhp liu d
%b l %b l
C2(V) 0,08 12,721 8 0,063
78
0,063
C3(CV) 0,22 4,866 2,2 0,452
iC4(iV) 0,14 2,45 1,4 0,571
nC4(iL) 0,24 1,962 0,917 0,37
iC5(CL) 0,1 1
nC5(L) 0,22 0,817 1 1
X nh Rmin cho trng thi np liu dng lng:
4368,0
4368,1
)003,01
467,0(
817,0866,4
817,0
)172,0917,0
467,0(
962,1866,4
962,1
)004,0.4,1181,0(145,2
45,2
)004,0.063,0174,0(1721,12
721,12
004,02,2
467,0
1866,4
12,2.866,41
%8min
%8min
R
R
X nh Rmin cho trng thi np liu dng
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
19/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 19
169,1
161,2
)003,01
467,0(
817,0866,4
817,0
)172,0370,0
467,0(
962,1866,4
962,1
)004,0.571,0181,0(145,2
45,2
)004,0.063,0174,0(
1721,12
721,12
004,0452,0
467,0
1866,4
1452,0.866,41
%78min
%78min
R
R
X nh Rmin cho trng thi np liu thc t vi 25% b
6153,0
)878(
)825).(4368,01717,1(4368,0
%25min
%25min
R
R
X nh s bc l thuyt N theo R hp l:
Gi sR c gi tr fR theo cng thc
1
R-R=f min
RR
T fR th ca Gilliland:
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
20/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 20
Ta c
)(1
)(
1)(
min
min
Nf
NNfN
N
NNNf
c bng s liu sau:
R R - Rmin fR f(N) f(N) + Nmin N N.(R+1)
0.8 0.187 0.104 0.5 5.431 10.862 19.55
1 0.387 0.193 0.44 5.371 9.591 19.18
1.2 0.587 0.267 0.39 5.321 8.723 19.19
1.4 0.787 0.328 0.35 5.281 8.124 19.50
1.6 0.987 0.379 0.33 5.261 7.852 20.42
1.8 1.187 0.424 0.31 5.241 7.595 21.27
2 1.387 0.462 0.25 5.181 6.908 20.72
7/31/2019 BT Chung Da Cau Tu_Nha
21/21
Bi tp chng ct a cu t
SVTH: Nguyn Ngc Nha Lp 08H5A Page 21
V th : N.(R+1) - N
D th, chn N = 9
N.(R+1) = 19,2 => R = 1,133
19.00
19.50
20.00
20.50
21.00
21.50
6.000 7.000 8.000 9.000 10.000 11.000
N.(
R+1)
N
Chn N ti u
Chn N ti u