Lesson Plan for Prin - Character Education V

Embed Size (px)

Citation preview

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    1/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Naipagliliwanag na ang karunungan ay dapat gamitin sa ikauunlad at ikabubuti ng sarili.

    II. Paksang AralinB.P. : KatoohananK.P. : KaalamanI.B : Naipamamalas ang kagustuhang nais na tuklasin ang katotohan at mga

    kanais- nais na gawi ng pagtuklas ng katotohanan.E.L.C. : EKAWP pah. 7Kagamitan : larawan

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Anu-anong kaalaman ang natutuhan ninyo tungkol sa ating katawan?

    2. Pagganyak:Pagpapakita ng larawan ng isang batang malusog, malinis at maayos. Ano arrg masasabi

    ninyo tungkol sa larawan?

    B. Panlinang na GawainDumating nang maaga si Celso sa tipanan nila rig kanyang mga barkada. Masaya siya at

    masigla."Tignan mo Nilo," sabi niya. Tumanggap ako ng paanyaya para sa isang "party". Tiyak na

    matutuwa ang ating barkada"."Pero, Celso, tingnan muna natin kung ano at para saan ang "party' iyan. Ang sagot ni Nilo.

    "Kailanganna maging maingat sa pagtanggap ng mga imbitasyon. Kailangan nating pangalagaanang ating sarili laban sa masamang elemento."

    C. PaglalapatAno ang inyong masasabi sa pagtutol ni Nilo sa imtasyong dala ni CelsoAno ang inyong gagawin kung ikaw si Nilo? Si Celso?

    IV. Pagtataya:Ipaliwanag sa ilang pangungusap ang kahulugan nito:Ang ating katawan ay isang mahalagang regalo mula sa Diyos Paano natin ito pangangalagaan?

    V. Kasunduan: Niyaya ka ng iyong barkada na mag-eksperimento sa paghitit ng -isang sigarilyo, sabi niya, ano

    ang gagawin mo?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    2/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Naipaliliwanag na ang karunungan, ay dapat gamitin sa ikauunlad at ikabubuti ng sarili

    II. Paksang AralinB.P. : KatotohananK.P. : KaalmanE.L.C. : EKAWP pah. 7Kagamitan : larawan

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Anu-anong kaalaman ang natutuhan ninyo tungkol sa ating katawan?

    2. Pagganyak:Pagpapakita ng larawan ng isang batang babaeng malusog ,akinis at malinis.Ano ang masasabi ninyo tungkol sa larawan?

    B. Panlinang na GawainAng sangkap ng katawan ng isang babae ay iba kaysa sa isang lalaki. Ano ang pagkakaiba?

    Dahil sa mga pagkakaibang ito ang isang batang babae ay dapat manatiling maingat sa kanyangsarili, sa kanyang katawan. Ano ang mga pag-iingat na ito.

    C. PaglalapatAno ang iyong gagawin sa sumusunod na sitwasyon?1. Isang batang lalaking maharot ang lumapit sa iyo at tangkang kakalabitin.2. Malapit nang bumagsak ang ulan, gusto mo nang makauwi agad, kayat naghintay ka ng

    traysikel. May dumating na trysikel, ngunit ang drayber ng traysikel na ito ay may masamangreputasyon sa mga nakasakay na rito. Sasakay ka pa rin ba?

    IV. Pagtataya:Paano natin pangangalagaan ang ating katawan laban sa mga taong may masamang isip?

    V. Kasunduan:Ano ang kahalagahan ng pag-iingat sa ating katawan?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    3/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Naipaliiiwanag na ang karunungan ay dapat gamitin sa ikauunlad at ikabubuti ng sarili.

    II. Paksang AralinB.P. : KatotohananK.P. : KaalamanI.B : Naipamamalas ang kagustuhang nais na tuklasin ang katotohan at mga

    kanais-nais na gawi ng pagtuklas ng katotohanan.L.C. : EKAWP pah. 7

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Anu-ano ang raga gamit na matatagpuan sa inyong mga tahanan? Sa paaralan?

    2. Pagganyak:Paano iniingatan ang mga gamit na ito?

    B. Panlinang na Gawain Nag-uwi ng isang telebisyon ang Tatay mo. Gusto mo na itong subukan upang mapanood ang

    paborito mong programa. Ano ang gagawin mo?

    C. PaglalapatAno ang gagawin mo sa susunod na sitwasyon?1. Ang inyong aralin sa musika ay pag-aaral ng isang bagong awit. Kailangan ang radyo-kaset at

    "tape". lnutusan ka ng guro na ikaw ang magpatugtog, ngunit hindi mo alam ang pagbubukasng radyo. Ipagtatapat mo ba na hindi mo alam o hindi mo ipahahalata na wala kang alam? At

    bakit?

    IV. Pagtataya:1. May mga bagong kagamitan at kasangkapan na uwi ang iyong Tatay na galing sa pagtatrabaho

    mula sa Saudi. Paano mo malalaman ang paggamit nito?

    V. Kasunduan:Sumulat ng 5 kapakibangan makukuha kung nararagdagan ang inyong kaalaman sa makabagong

    kagamitan at kasangkapan.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    4/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Nasisiyasat ang sitwastuan ng sukat, timbang, dami o laki ng mga binibilang na bagay.

    II. Paksang AralinB.P. : KatotohananK.P. : KaalamanI.B : Naipamamalas ang kagustuhang nais na tuklasin ang katotohan at mga

    kanais-nais na gawi ng pagtuklas ng katotohanan.E.L.C. : EKAWP pah. 8

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Paano mo pinangangalagaan ang mga kasangkapan ninyo sa bahay

    2. Pagganyak:Anu-ano ang mga panukat na matatagpuan sa inyong mga tahanan? sa paaralan? sa mga

    tindahan?Pagpapakita ng mga bagay na ginagamit na panukat. Hal. Ruler. tape measure,

    timbangan, atbp.

    B. Panlinang na GawainKung ikaw ay bibili ng prutas, anong panukat ang gagamitin ng tindera sa palagay mo? Paano

    mo malalaman na hindi ka namahalan sa iyong nabili?

    C. PaglalapatAno ang gagawin mo sa sumusunod na sitwasyon?1. Pinabili ka ng Nanay mo ng tela. Nakita mo na ang ginawa ng tindera ay sinukat lamang sa

    kanyang balikat at isang kamay ang tela. Papayag ka ba at bakit?

    IV. Pagtataya:Pinabili ka ng Nanay mo ng asukal. Paano ito susukatin?

    V. Kasunduan:Sumulat ng 5 kapakinabangang makukuha kung nararagdagan ang yong kaalaman sa iba't-ibang

    panukat at timbangan sa pagbili ng mga gamit.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    5/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Nakikilala ang kaibahan ng sariwa sa bulok/maruming pagkain

    II. Paksang AralinB.P. : KatotohananK.P. : KaalamanI.B : Naipamamalas ang kagustuhang nais na tuklasin ang katotohan at mga

    kanais-nais na gawi ng pagtuklas ng katotohanan.E.L.C. : EKAWP pah. 8

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Ano ang ginagamit na panukat sa mga prutas?

    2. Pagganyak:Ano ang paborito mong pagkain?

    B. Panlinang na GawainKung ikaw ay bibili ng prutas, halimbawa'y abokado, paano mo malalaman na ang nabili mo

    ay sariwa?

    C. PaglalapatAno ang gagawin mo sa sumusunod na sitwasyon?1. Pinabili ka ng Nanay mo ng isda sa palengke. Pinipilit ka ng unang tinderang nilapitan mo na

    bilhin ang tumpok rig galunggong sa murang halaga. Sa ikalawang tindera, may kamahalanang kanyang tinda, ngunit sa tingin mo ay mas maganda at sariwa. Alin ang bibilhin mo? At

    bakit?

    IV. Pagtataya:Sabihin kung wasto o mali ang sumusunod na mga pangungusap:1. Ang sariwang prutas ay makikilala sa balat.2. Bumili si Ana ng tinapa. Binalot ng tindera ang tinapa sa diyaryo.3. Bumibili lamang si Rico ng lutong pagkain kung ito ay nakabalot sa malinis na balutan.

    V. Kasunduan:Ilarawan ang hitsura ng sariwang gulay at prutas.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    6/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Ginagawa ang nararapat para sa sariling kapakanan at kapakanan ng iba.

    II. Paksang AralinPaggawa ng Nararapat para sa Sariling Kapakanan at ng Iba

    B.P. : KatotohananK.P. : KaalamanI.B : Naipamamalas ang kagustuhang nais na tuklasin ang katotohan at mga

    kanais-nais na gawi ng pagtuklas ng katotohanan.E.L.C. : EKAWP pah. 8Kagamitan : Larawan

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Paano mo malalaman kung sariwa o bulok ang prutas o gulay?

    2. Pagganyak: Naranasan mo na ba any pumili ng gagawin mo?Ano ang laging isinasaalang-alang mo? Ano ang dapat mong isaisip?

    B. Panlinang na Gawain1. Paglalahad: Pagbasa sa Sitwasyon

    Si Jose ay inutusang magtapon ng basura sa kanto ng kanyang Ina. Habang papunta sakanto si Jose, bigla siyang napatigil at pinagmasdan ang malabundok na basurang nandoon.

    Naitanong niya sa sarili kung ano ang idudulot kung daragdagan pa niya any basura. Sino angmaaapektuhan nito?

    2. Pagtalakay Sino ang pangunahing tauhan? Ano ang malaking katanungang sumagi sa isip niya? Ano ang katangiang ipinakita ni Jose sa binasang sitwasyon?

    C. Pangwakas na Gawain 1. Paglalahat

    Ano ang dapat mong isaisip sa paggawa o pagtupad ng gawain?

    2. Paglalapat Kung ikaw si Jose, ano rin ba ang gagawin mo? Ano ang isasaalang-alang mo?

    IV. Pagtataya:Lagyan ng tsek ( ) ang patlang kung tama ang gagawin at ekis (x) kung mali.1. Bago gumawa ng isang bagay isipin muna ang idudulot nito sa iyo at sa iba.2. Kung ikaw ang pinuno, gawin mo kung ano ang maganda sa sarili mo.3. Hayaan mo ang iba, mahalaga'y matupad ang layunin mo

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    7/42

    V. Kasunduan:Anu-anong halimbawa ang magagawa mo para sa ikabubuti ng lahat at sarili? Paano mo to

    gagawin?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    8/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Nagpapakita ng kawilihan sa pagbasa/pagsusuri ng mga aklat at magasin

    II. Paksang AralinPagpapakita ng Kawilihan sa pagbasa/Pagsusuri ng Akiat at Magasin

    B.P. : KatotohananK.P. : KaalamanI.B : Naipamamalas ang kagustuhang nais na tuklasin ang katotohan at mga

    kanais-nais na gawi ng pagtuklas ng katotohanan.E.L.C. : EKAWP pah. 8

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Ano ang dapat mong isaisip kung gagawin mo ang isang bagay?

    2. Pagganyak:Kung tapos na kayo sa mga gawaing pambahay o pampaaralan, ano ang madalas ninyong

    gamin sa paglilibang?Sino sa inyo ang nawiwili sa pagbasa ng aklat at magasin?

    B. Panlinang na Gawain1. Paglalahad: Pagbasa sa Sitwasyon

    Si Eddy ay likas no mahiligin sa pagbasa ng mga aklat at magasin. Pagkatapos ng gawainsa pagsagot sa mga takdang aralin, binabasa niya ang mga aklat o magasin na hinihiram niyasa kanilang silid-aklatan. Nasisiyahan siyang basahin ang mga ito at ikuwento sa mgakaibigan o kamag-aral ang mga nilalaman nito.

    2. PagtalakaySino ang pangunahing tauhan?Ano ang kanyang libangan? Nasisiyahan ba siyang gawin ito?

    C. Pangwakas na Gawain1. Paglalahat

    Ano ang ibubunga ng pagiging maibigin sa pagbabasa? Dapat bang magkaroon ngkawilihan sa pagbasa ng aklat o magasin?

    2. Paglalapat Natapos mo ng gawin ang takdang-aralin mo at mga iniutos sa iyo ng nanay. Ano ang

    gagawin mo sa paglilibang? Gagayahin mo ba si Eddy?

    IV. Pagtataya:Lagyan ng tsek ( ) ang tamang palagay mo. Lagi Minsan Hindi1. Nagbabasa ng aklat tuwing walang gagawin2. Mahilig magbasa ng mga magasin3. Bumibili ng makabuluhang aklat para paglibangan

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    9/42

    V. Kasunduan:1. Anu-anong aklat at magasin ang nais mong basahin?2. Bakit gusto mo itong basahin?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    10/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Naiisip ang kabutihan ng ibang tao bago magbigay ng pasya

    II. Paksang AralinB.P. : KatotohananK.P. : Mapanuring Pag-iisipE.L.C. : EKAWP 1.1. p.9Kagamitan : "blackstrips Inaasahang Kaisipan:

    Sa pagpapasiya isipin tuwina kung makabubuti sa kapakanan ng iba.

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Anu-ano ang maitutulong sa atin ng paglalalaan ng oras sa pagbabasa?

    2. Pagganyak: Naranasan mo na bang maghintdy? Ano ang masasabi mo?

    B. Panlinang na Gawain1. Malapit nang umalis ang bus na may "field trip" nang maalala ni Lita na naiwan niya ang

    kanyang baong pagkain. Ibig niyang utusan ang kanyang kaklase na katabi nya sa bus.2. Pangkatang gawain

    Anong desisyon ang dapat niyang gawin?3. Paghahanda sa Paglalahad

    Isadula ang positibo at negatibong maaaring maging kasunod ng naturang sitwasyon.4. Paglalahad ng bawat pangkat:5. Pagtalakay:

    Ano ang maaaring mangyari sa kaibigan ni Lita?Ano ang maaaring ipalit niyang pasiya?

    6. Pagbuo ng Kaisipan:Ano ang dapat isaalang-alang bago magbigay ng pasiya?

    7. PaglalapatKung ikaw si Lito ganon din ba ang gagawin mo? Bakit?

    IV. Pagtataya:Sagutin ng Oo o Hindi at ipaliwanag ang bawat sagot.1. Tinitingnan ko ba ang kalagayan ng iba bago ako magpasiya?2. Pumapayag ba ako na isantabi ang sarili para sa iba?3. Sumasangguni ba ako sa aking guro bago magpasya sa kapakanan ng aking mga kamag-aral.

    V. Kasunduan:Anong pangyayari sa iyong buhay ang kinailangan mong gumawa ng pasiya na ma kabubuti sa iba?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    11/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Bumubuo ng pasya pagkatapos pag -aralan ang dalawang panig ng isang isyu.

    II. Paksang AralinSariling Pasya

    B.P. : KatotohananK.P. : Mapanuring Pag-iisipE.L.C. : p.9 EKA WP p. 1-1 1Kagamitan : mga larawanInaasahang Kaisipan:

    Ang isang pasya kung makatwiran bago ibigay ang dalawang panig ay pag-aralan.

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Bakit dapat isaalang-alang ang kapakanan ng iba bago magpasya?

    2. Pagganyak:Kilalanin ang mali sa larawan (mga larawang may dibalanseng bahagi)

    B. Panlinang na Gawain1. Gawain:

    Palabunutan ng "activity card" na may larawan sa likod at harap

    2. Pangkatang Gawain : Suriin ang larawan sa "activity card"

    3. Pangkatang Talakayan: Bakit umiiyak ang kapatid?Bakit itinuturo niya sa kaklase?Suriin ang kabilang panigIbigay ang desisyon

    4. Pangkatang Paglal ahad: Pagsasadula ng susunod na tagpo o desisyon

    5. Paqtalakay: Suriin ang panig ng kapatid. Ano ang iyong desisyon?Makatwiran na ba ito? Bakit?

    6. Pagbuo ng Kai sipan: Ano ang dapat gawin bago magpasya?

    7. Paglalapat: Ano ang gagawin mo kung nagkagalit ang dalawa mong kaibigan?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    12/42

    IV. Pagtataya:

    PunanSimula ngayon sisikapin kong ________ bago magpasya. Sapagkat _______________.

    V. Kasunduan:Maghanda ng dula-dulaan tungkol sa pagbubuo ng pasya.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    13/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Inaalis ang mga impormasyon na walang kaugnayan sa isyu at walang maidudulot na mabuti sa

    ibang tao.

    II. Paksang AralinSariling Pasya

    B.P. : KatotohananK.P. : Mapanuring Pag-iisipE.L.C. : ELC EKAWP 1.1.1 1. pah. 9Kagamitan : Larawan, "blacktripe"Inaasahang Kaisipan:

    Mga impormasyong di-kaugnay sa suliranin ay huwag ibigay pagkatdi nakabubuti sa sino pa man

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Bakit mahalaga ang manood ng "Balita" araw-araw?

    2. Pagganyak:Ano ang gusto ninyong maging paglaki ninyo?

    B. Panlinang na Gawain1. Ti ngnan ang larawan2. Pangkatang Gawain :

    Paano mo iaangkop ang idea sa larawan sa sitwasyon? Napagalitan ng nanay ang kuya mo dahil sa madalas na pag-uwi nito nang gabi,

    pinapangaralan siya at panay ang singit ni Ben ng iba pag-atraso sa kanya sa kanyang kuya.

    3. Talakayan Ano sa palagay mo ang ibubunga ng pagsabat ni Ben sa usapan?Ano ang dapat gawin ni Ben?

    Nakakabuti ba ito sa kaniya?

    4. Paglalahad ng bawat pangkat Isadula ang susunod na mangyayari

    5. Talakayan Ano ang dapat timbangin?

    6. Pagbubuo ng kaisipan Ano ang dapat gawin upang mapadali o maiwasan ang paglala ng isag suliranin?

    7. Paglalapat "Staring Time

    Magbahagi ng isang karanasang may hawig sa sitwasyong inilahad kanina.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    14/42

    IV. Pagtataya:

    Alisin ang di kaugnay na impormasyon sa ikakalutas ng sitwasyon1. Si Karla ay maraming utang sa kanyang kaklase. Dahil dito sinali.2. Si Eva ay madalas magsumbong sa kanyang ina, kaya't lagi malakas ang loob niyang

    makipag-away.

    V. Kasunduan:Magtala ng 2 sariling karanasan na may kinalaman sa aralin.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    15/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Nagsasaliksik ng sapat na impormasyon mula sa mapagkakatiwalaang pagkukunan tulad ng

    naging karanasan.

    II. Paksang AralinBunga ng Sariling Pasya

    B.P. : KatotohananK.P. : Mapanuring Pag-iisipE.L.C. : p.9 EKA WP p. 1-1 1Kagamitan : ibatibang aklat at babasahin

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral: Napagitna ka sa pagtatalo ng iyong dalawang kaibigan. Ano ang iyong gagawin?

    2. Pagganyak:Saang mga bagay tayo makakakuha ng mga impormasyon na lagi nang malapit sa

    katotohanan?

    B. Panlinang na Gawain1. Ipakita ang mga aklat gayundin ang mga babasahin. Anu-ano ang mga bagay na makukuha

    mula rito? Alam ninyo ang bukod sa mga ito mayroon tayong iba pang mapagkakatiwalaang pagkukunan ng mga impormasyon? Ito ay ang ating karanasan.

    2. I lahad ang Kalagayan Hangang-hanga ka sa iyong guro dahil ang galing-galing niyang magpayo sa mga batang

    may problema. Lahat ay pawang ma y katotohanan kung kaya't marami ang sa kanyaylumalapit. Minsan, lumapit ka sa kanya at nagtanong "Ma'm saan po kayo nagsasaliklik ngmga bagay na ipinapayo sa amin". Mataman niya akong tiningnan at sinabing ang lahat aymula is kaniyang mga naging karanasain sa buhay. Sa kanya ko narinig ang mga salita sawikang ingles na ''Experience is the best Teacher''.

    3. Pagtalakay a. Ilarawan ang guro

    b. Saan niya kinukuha ang mga na bagay na kanyang ipinapayo?c. Epektibo ba ang ganitong paraan ng paghahanap ng impormasyon.

    C. Pangwakas na Gawain1. Paglalahat:

    Maituturing ba ang karanasan ay isang mapagkakatiwalaang mapagkukunan ngimpormasyon?

    2. PaglalapatIpaliwanag ang ibig sabihin ng "Experience is the best teacher?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    16/42

    IV. Pagtataya:

    Isulat ang iyong gagawin sa kalagayan sa ibaba.Produkto ng "broken family" ang iyong matalik na kaibigan at ikaw naman ay galing sa

    masayang pamilya. Paano mo siya matutulungan kung siya ay naghahanap ng pagmamahal at pang-unawa?

    V. Kasunduan:Iguhit ang larawan ng guro sa kuwentong nabanggit.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    17/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Nakikilahok nang kusa at aktibo sa mga gawaing pampaaralan

    II. Paksang AralinPaglahok ng kusa at aktibo sa Gawaing Pampaaralan

    B.P. : PagmamahalK.P. : Positibong Pagkilala sa SariliI.B : Naipamamalas ang Pag-unawa sa Sariling Kakayahan at mga KahinaanE.L.C. : p. 11 EKA WP p. 1-1 1Kagamitan : larawan

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Sumasali ka ba sa mga samahan sa ating paaralan? Saan dapat naaayon ang sasalihan

    mong samahan?

    2. Pagganyak:Maraming gawain pampaaralan ang issasakatuparan bawat buwan

    B. Panlinang na Gawain1. Paglalahad:

    Pagbasa ng SitwasyonBuwan ng Agosto, kaya ang mega bata ay nagbabalak ng magandang gawain para sa

    Linggo ng Wika. Isang palatuntunan ang idinaraos para sa okasyong ito. Nang malaman ito niJosie, kaagad siyang nagprisinta kay Gng. Santos, ang kanilang guro. na isali siya sa pagtula.Tuwang-tuwa ang guro sa inasal ni Josie.

    2. Pagtalakay: Sino ang pangunahing tauhan?Bakit may idinaraos na palatuntunan sa paaralan?Ano ang kaagad na ginawa ni Josie?Dapat bang tularan siya?

    C. Pangwakas na Gawain:1. Paglalahat

    Ano ang dapat gawin kung may gawaing pampaaralan?Anu-ano ang mga katangiang dapat mong ipamalas?

    2. Paglalapat Araw ng pagkakaisa ng mga Bansa. Ang bawat klase ay magpapakita ng isang palabas.

    Ano ang nararapat nating gawin?

    IV. Pagtataya:Piliin ang tamang sagot1. May palatuntunan sa inyong paaralan at ang inyong pangkat ang mamumuno. Ano ang iyong

    gagawin

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    18/42

    a. Pababayaan sila

    b. Sumali at makipagtulungan sa kasapik. Sumali ngunit limitahan ang pagtulong

    2. Nais mong sumali sa paligsahan sa pagtula. Ano ang gagawin mo?a. Lalapit sa namumuno at magpapalista

    b. Magpapalista pero aayaw sa oras ng labanank. Huwag sumali at itoy sagabal lamang

    V. Kasunduan:1. Anu-anong gawain ang sinasalihan mo sa paaralan?2. Paano mo maipapakita ang pagiging aktibo sa mga gawaing pampaaralan?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    19/42

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    20/42

    V. Kasunduan:1. Anong samahan sa paaralan ang nais mong salihan?2. Bakit ito ang iyong pinili?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    21/42

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    22/42

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    23/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: ______________

    I. Layunin: Naibibigay ng mungkahi sa ikagaganda ng samahan

    II. Paksang AralinPagbibigay ng Mungkahi sa Ikagaganda ng Samahan

    B.P. : PagmamahalK.P. : Positibong Pagkilala sa SariliI.B : Naipamamalas ang Pag-unawa sa Sariling Kakayahan at mga KahinaanE.L.C. : p. 11 EKA WP p. 1-1 1

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Ano ang nararapat mong gawin kung may natatanging talino o kakayahan ka?

    2. Pagganyak:Ano ang iyong gagawin kung may nakita kung dapat baguhin sa inyong samahan?

    B. Panlinang na Gawain1. Paglalahad:

    Pagbasa ng SitwasyonKasali si Mark sa samahan ng mga batang may hilig sa Matematika. Masaya ang

    kanilang samahan. Ngunit may napansin Si Mark. Madalas lumiban ang mga opisyal nila.Isang araw, sa kanilang pulong, nasabi niya sa harap ng lahat ang kanyang napapansin. Ayawniyang masira ang kanilang samahan bagkus umunlad pa ito. Sa mahinahon na paraannagbigay siya ng mungkahi.

    2. Pagtalakay Sino ang pangunahing tauhan?Ano ang ginagawa niya isang araw?Sa iyong palagay, maganda kaya ang ibubunga nito? Bakit?Tama ba ang ginagawa ni Mark?

    C. Pangwakas na Gawain:1. Paglalahat

    Ano ang nararapat mong gawin kung may napupuna ka sa inyong samahan? Paano mo tosasabihin?

    2. Paglalapat Napansin mong kaunti lamang ang gawain sa inyong samahan. Ano ang gagawin mo

    bilang kasapi ng nagmamalasakit?

    IV. Pagtataya:1. Anong mungkahi ang ibibigay mo kung nag-aaway ang mga kasapi?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    24/42

    V. Kasunduan:

    1. Anong mungkahi ang ipapaalam mo kung nalalabag na ang mga tuntunin ng samahan

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    25/42

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    26/42

    a. Tatahimik na lang b. Aalis at magkukunwaring hindi alam ang kasagutanc. Makikilahok sa pagpapasya

    2. Ginaganyak kayo na inyong pinuno na sumali sa pagpapasya sa samahan, ano ang gagawin mo?a. Tutugon sa panawagan ng pinuno

    b. Pabayaan siya sa kanyang panawaganc. Umalis at huwag ng sumali sa samahan

    V. Kasunduan:1. Sumali ka ba sa pagpaplano ng samahan?2. Ano ang iyong ibinabahagi sa samahan?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    27/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: _________________

    I. Layunin: Naipakikita ang katapatan sa pakikitungo sa kapwa sa pamamagitan ng pagsasabi ng totoo.Kahit masaldan man ang kalooban kung ito ay para sa kabutihan.

    II. Paksang AralinKatapatan sa Kapwa

    B.P. : PagmamahalK.P. : KatapatanEKAWP : dh.5E.L.C. : pah. 13

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Isang araw ay hinamon ka ng suntukan ng iyong kaklase dahil sa ikaw ang ginawang lider ngguro ninyo. Ano ang iyong gagawin? Paano mo siya kakausapin at pagpapaliwanagan?

    2. Larawan ng isang masungit at nakatawang bata.

    Ano ang napapansinsa dalawang larawan, "Sino sa kanila ang gusto mong maging kaibigan?Bakit?

    B. Panlinang na Gawain1. Isang araw pilit na nagpapasama ang iyong kaibigan na gustong sumali sa isang "Beauty

    Contest" Pero alam na alam mo na hindi siya maaaring sumali dahil sa bukod sa siya'y maliitlamang, bulol pa.

    2. lkaw, bilang kaibigan papayagan o hahayaan mo ba siyang tumuloy na makilahok sa"Contest" na iyon? Bakit?

    Paano niya malalaman ang kanyang mga kakulangan o kapintasan kung sa pagsasabi mo sakanya ng katatohanan ay ikagagalit niya , sa iyo? Ano ang iyong mararamdaman? Bakit?

    3. Sa palagay mo nailigtas mo ba siya sa isang kahihiyan? Nakabuti, ba ang pagsasabi mo sakanya ng katotohanan?

    4. Bakit kailangang ipagtapat ang katotohanan, kahit ito'y masakit sa kalooban?IV. Pagtataya:

    1. Tama bang ipagtapat ang katotohanan sa husgado, kahit ang nasasakdal ay iyong kamag-anak?2. Ang pagtatapat ng totoong dahiJan kung bakit madalas lumiban sa klase ay tama?

    V. Kasunduan:Maglahad ng sariling karanasan tungkol sa pagsasabi ng katotohanan laban sa kamag-aral/

    kaibigan/kaanak. Sabihin anong kabutihang nagawa nito.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    28/42

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    29/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: _________________

    I. Layunin:Iniiwasan ang panloloko sa kapwa

    II. Paksang AralinKatapatan sa Kapwa

    B.P. : PagmamahalK.P. : Katapatan (Katapatan sa Gawa)E.L.C. : dh. 13

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    Nakita mong hindi angkop ang suot ng iyong kapatid para sa dadaluhang pagtitipon? Ano angiyong gagawin?

    B. Panlinang na Gawain1. Isang araw ay may bisitang dumating ang ate mo. Agad kang pinabili ng mamimiryenda.

    Alam mong sobra ang ipinadala sa iyong pera. Anoang iyong gagawin?

    2. Hayaang magbigay ng mga karanasan ang mga bata gaya ng narinig na sitwasyon.Ano ang kapalit ng di mo panloloko sa iyong kapwa?

    K. PaglalapatLutasin ang Suliranin1. Malaki ang kinikita ng magkasosyong Mang Pepe at Mang Pedro sa kanilang negosyo. Pero

    hindi alam ni Mang Pepe. Ano ang dapat gawin ni Mang Pepe? Bakit?

    IV. Paggamit ng tseklis: Sagutan ng madalas, paminsan-minsan. Hindi kailanman1. Nugsisinungaling ako kapag inuutusan.2. Nagtatapat ako ng katotohanan pag ako'y tinatanong.3. Nagsasabi aka ng katotohanan kung ako ay may maysala kahit parusahan ako.4. Ibinibintang ko sa iba ang ginagawa kong kasalanan.5. Sinasabi ko ang tunay na halaga ng bagay na aing binibili.

    V. Kasunduan:Ano ang napatunayan mo sa iyong sarili kung nagsasabi ka ng totoo sa iyong kapwa?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    30/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: _________________

    I. Layunin: Naisasagawa ang pakikitungo nang matapat sa kapwa

    II. Paksang AralinKatapatan sa Kapwa

    B.P. : PagmamahalK.P. : Katapatan (Katapatan sa Gawa)Kagamitan : Larawan ng mga nagbubulungang tao

    E.L.C. ph. 13

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aralKaibigan mo ang kumuha ng "ballpen" ng iyong kaklase at ito'y hilung-hila na sa

    paghahanap nito, sasabihin mo ba ang katotohanan?

    2. PagganyakAno ang ibig sabihin ng kasabihan sa wikang Ingles na "No man is an Island"?

    B. Panlinang na Gawain1. Ipakita ang larawan. Ano kaya ang kanilang ginag.awa? Sino kaya ang kanilang pinag-

    uusapan?

    2. I lahad ang kuwento. Si Marta ay isang batang laging nag-jisa. Mayroon siyang kaibigan, si karen, lahat halos

    ng kanyang lihim ay sinasabi niya rito. Ang, kaso sa tuwing nakatalikod si Maria lagi niyaitong kinukuwento sa iba niyang kaklase kung kaya't lagi nila itong pinag-uusapan. Dahil ditohindi na muling nagtiwala si Marta.

    3. Pagtalakaya. Ilarawan si Maria

    b. Sino ang kaniyang itinuturing na kaibigan/ilarawan ito.c. Tama ba ang kanyang ginagawa para kay Marta? Bakit?

    K. Pangwakas na Gawain1. Paglalahat:

    Ano ang tamang paraan ng pakikitungo sa kapwa?

    2. Paglalapat:Pangkatin ang klase sa apat. Hikayatin ang bawat pangkat na magpakita ng maikling

    dula-dulaan upang maipakita ang matapat na pakikitungo sa kapwa. Piliin ang may pinakamagandang palabas.

    IV. Pagtataya:1. Nagkagalit kayo ng iyong kaibigan at alam mo ang kaniyang mga kahinaan. Pagkakataon mo na

    para makaganti, ano ang gagawin mo?

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    31/42

    2. Asar ka sa isa mong kaklase, nagkataong ikaw ang kanyang nilapitan upang humingi ng tulong.

    Ano ang iyong gagawin?

    3. Kapitbahay mo ang iyong kaklaseng napatayo sa loob ng klase, alam no na siya ay napahiya.Pinakiusapan ka niya na kung maaari ay huwag mo itong ikuwento sa bahay, ano ang gagawinmo?

    V. Kasunduan:Magtala ng dalawang paraan kung paano maipakikita ang pagiging tapat sa iyong kapwa.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    32/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: _________________

    I. Layunin: Naipapakita ang pagpigil/pagtitimpi sa sarili na gumawa ng marahas na hakbang kapag galit.

    II. Paksang AralinDisiplina sa Sarili

    B.P. : PagmamahalK.P. : DisiplinaE.L.C. : pah. 15

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Isang Awit2. Pagbasa ng pang-umagang pahayagan tungkol sa magkaibigan na nagkapatayan dahil sa

    maliit na dahilan at di pagkakaunawaan. (o alin man sa balita na angkop sa paksa)

    B. Panlinang na Gawain1. Paglalahad:

    Isang Sitwasyon:Magkaibigang matalik sina Alice at Melody. Naiinggit sa kanila si Zeny na dating

    pinakamatalik na kaibigan ni Alice. Isang araw ay may isinumbong sa guro nila si Zenytungkol kay Melody. Nagpaliwanag si Melody sa guro na di naman tatoo ang isinumbongni Zeny tungkol sa kanya. Ibig nang sugurin ni Melody si Zeny, ngunit pinigilan niya angkanyang sarili at malumanay na kinausap, si Zeny. Humingi ng paumanhin si Zeny atnaging magkaibigan na sila.

    Ano kaya ang nangyari kung hindi nagpigil ng kalooban si Melody?

    2 . Hayaan/Bigyan ng pagkakataon ang mga bata na magsalaysay ng kani-kanilang karanasan sa pagpipigil ng kalooban at pananalita.

    Paano mo ipinakita ang pagpipigil mo sa iyong sarili?Anong kabutihan ang naidulot nito?Anu-anong mga "tips" O dapat gawin upang maiwasan ang , paggawa ng marahas kung

    ikaw ay galit?

    3. Dula-dulaan:Magbibigay ang guro ng iba't-ibang sitwasyon a pangyayari na isasadula ng bawat pang

    kat. Pansinin kung paano ipinakita ng bawat pang kat ang pagpipigil/pagtitimpi sa sarili.

    IV. Pagpapahalaga:Sagutin ang sumusunad na mga tanong:1. Sa anu-anong pagkakataon dapat na magpigil ng kalaoban/sarili at pananalita?2. Bakit kailangang magpigil ng sarili at pananalita kung nagagalit sa kapwa?

    V. Kasunduan:Iwasan ang paggawa ng marahas na hakbang kapag galit.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    33/42

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    34/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: _________________

    I. Layunin: Naiiwasan ang masamang Gawain tulad ng pagsama sa masamang barkada at pagpapagabisa lansangan/kalye.

    II. Paksang Aralin:Disiplina sa sarili

    B.P. : PagmamahalK.P. : Disiplina (Katapatan sa Gawa)E.L.C. : ph. 15

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral: Nagyayaya ang iyang kaklase na mamasyal muna, kailanang makauwi muna dahil

    hinihintay ka ng iyong ina. Ano ang iyong gagawin at bakit?

    2. Pagganyak:Bakit hindi tama ang sumama sa barkada at magpagabi sa lansangan laluna kung hindi

    alam sa inyo?

    B. Panlinang na Gawain Naglalakad pauwi sina Alfred, Dan at Luis. Nadaan nila ang ilang kaibigan na naglalaro ng

    cara y cruz. Tinawag sila upang sumali sa kanila. Umayaw sina Alfred dahil ang laro ay isang uring sugal. Pinagtawanan sila ng mga batang nagsusugal, ngunit hindi sila napilit at nagpatulay silang paglakad pauwi.

    Tama ba ang ginawa ni Alfred?

    K. PaglalapatMagagawa ba ninyo ang ginawa nina Alfred? At bakit? Ano ang dapat ninyong sabihin sa

    mga batang nagsusugal?

    IV. Pagtataya:Sagutin ang mga sumusunod na pangungusap ng:

    Madalas Minsan HindiKailanman

    1. Sumasama ako sa mga kaibigan na maglaro ngVideo Game

    2. Tumitikim-tikim ako ng beer.3. Umuuwi ako nang gabi dahil masarap ang

    mamasyal kasama ng mga kaibigan.4. Sumasama ako sa mga barkada na gumagamit ng

    ipinagbabawal na gamot.

    V. Kasunduan:Sumulat ng isang karanasan na nagpapakita ng pagpipigil sa sarili na sumama sa masamang

    barkada.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    35/42

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    36/42

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    37/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: _________________

    I. Layunin: Natutupad ang mga obligasyon/tungkulin ng sariling relihiyon

    II. Paksang Aralin:Pamumuhay ng naayon sa Sariling Paniniwala

    B.P. : IspiritwalK.P. : Pananalig sa PanginoonE.L.C. : ph. 17Kagamitan : Larawan ng ibat -ibang simbahan, talaan ng ibat -ibang Gawain sa simbahan

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Bakit mahalaga ang pagdarasal bago at matapos kumain?

    2. Pagganyak:Sa anong relihiyon ka nabibilang? Alam mo ba ang iyaong mga obligasyon bilang isang

    __________?

    B. Panlinang na Gawain1. Ipakita ang mga larawan. Anong relihiyon ang may simbahang ganito (larawan)?

    2. Ilahad ang kuwento.Semana Santa, isang kulturang Pilipinong minana pa natin sa ating mga ninuno.

    Sinasariwa ditto ang pagkamatay ng Dakilang Lumikha ng dahil sa pag-ibig sa kanyangsambayanan. Bilang isang Kristiyano ating tungkulin ang magtika sa panahong ito. Ngunitano an gating nakikita tuwing darating ang panahong ito, ang maraming lasing sa lansangangayundin ang ibat -ibang sugalan. Bahagi ba ito ng pagsunod sa ating tungkulin?

    3. Pagtalakay:Sabihin ang mga obligasyon at tungkulin ng mga

    a. Kristiyano b. Iglesia ni Kristoc. Muslimd. Born Again Christian

    K. Pangwakas na Gawain:1. Paglalahat:

    Bakit mahalagang tuparin an gating mga obligasyon at tungkulin sa ating relihiyon?

    2. Paglalapat:a. Sagutin ang mga sumusunod:

    1. May masama bang relihiyon? Bakit tila ang mga namumuno dito ay mayroongmagkasalungat na paniniwala?

    2. Pag-usapan kung tamang isa ito sa mga ugat ng pagkakagulo ng mga Pilipino.

    IV. Pagtataya:

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    38/42

    Lagyan ng tsek ( ) kung ito ay iyong ginagawa at ekis ( x ) kung hindi ________ 1. Nagsisimba kung araw ng Linggo. ________ 2. Nag-aalay ng bukal sa sarili. ________ 3. Iginagalang ang mga araw ng pangolin ________ 4. Tumutulong sa kapwa lalo na sa kaaway ________ 5. Iginagalang ang paniniwala ng iba.

    V. Kasunduan:Pumili ng isang relihiyong matatagpuan sa bansa at itala ang mga tungkulin at obligasyon dapat

    tupadin ng mga kasapi nito.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    39/42

    CHARACTER EDUCATION V

    Date: _________________

    I. Layunin: Nasusunod ang mga ipinagbabawal ng sariling relihiyon

    II. Paksang Aralin:Pamumuhay ng naayon sa Sariling Paniniwala

    B.P. : IspiritwalK.P. : Pananalig sa PanginoonE.L.C. : ph. 17Kagamitan : Larawan

    III. Pamamaraan:A. Panimulang Gawain

    1. Balik-aral:Magsabi ng kaugalian sa ating bayan kapag sumasapit ang Semana Santa?

    2. Pagganyak:Ano ang itinuturo sa inyo ng inyong relihiyon tungkol sa kagandahang asal?

    B. Panlinang na GawainSi Maria ay isang magandang huwaran ng kapwa niya bata. Siya ay palasimbahin. Pag araw

    ng Linggo makikita mo siya kasama ng mga kapatid at tatay at nanay niya na nagsisimba. Siya aymagalang matulungin at maalalahanin. Walang hindi natutuwa sa kanya. Ang lahat ngmagagandang katangiang makikita sa kanya ay bunga ng mga itinuturo sa kanya sa paaralanngunit lalung lalu na sa kanyang pagiging isang junior legionary, isang samahang pansimbahan

    para sa mga batang katulad niya.

    K. Paglalapat: Saan natutuhan ni Maria ang katutihang asal na ipinakikita niya? Ano ang iyong nararamdaman kung kayo ay napupuri kapag kayo ay nakagawa ng mabuti? Ano ang magandang bagay na itinuturo ng inyong relihiyon?

    IV. Pagtataya:Ano ang itinuturo ng sarili ninyong relihiyon? Gumawa ng lista at lagyan ng tanda kung

    sinusunod ninyo o hindi.

    V. Kasunduan:Magtala ng 3 mga Gawain sa inyong relihiyon at ibahagi ito sa klase bukas.

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    40/42

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    41/42

  • 8/11/2019 Lesson Plan for Prin - Character Education V

    42/42