Upload
nsumato
View
107
Download
10
Embed Size (px)
Citation preview
22
E
บทท 2 วงจรอนกรม วงจรขนาน และวงจรผสม
2.1 บทนา ปกตในวงจรไฟฟาจะมตวประกอบตางๆ ตอกนในลกษณะทแตกตางกนออกไปซงสวน
ใหญ แลวจะตอกนแบบวงจรอนกรมและแบบวงจรขนาน แตวงจรทงายมากทสดตอการพจารณาและการคานวณ กคอ วงจรอนกรมนนเอง ทงนเพราะวาลกษณะของวงจรอนกรมงายตอการเขาใจ และไมยงยากซบซอนเทาใดนก นอกจากนยงใชเวลาในการพจารณาไมมากอกดวย อยางไรกดการศกษาเกยวกบลกษณะสมบตตาง ๆ ของวงจรอนกรมนน นบไดวาเปนสงสาคญมากทเดยว เพราะวาจะเปนความรพนฐานในการนาไปใชคานวณเกยวกบวงจรไฟฟาทมลกษณะยงยาก และซบซอนในตอนตอๆ ไป
2.2 วงจรอนกรม 2.2.1 ความหมายของวงจรอนกรม
วงจรอนกรมหมายถงวงจรทมอลเมนทตาง ๆ ตอเรยงกนและถดกนไปเรอย ๆ โดยการนาเอาปลายดานหนงของอลเมนทตวแรกตอกบปลายดานหนงของอลเมนทตวทสองและปลายอกดานหนงของอลเมนทตวทสอง ตอกบปลายดานหนงของอลเมนทตวทสามและตอถดกนไปเรอย ๆ จนมลกษณะเปนแบบลกโซ ดงในรปท 2-1 จะพจารณาเหนไดวา ปลายดานหนงของความตานทาน R
1จะตอกบปลายดานหนงของความตานทาน R
2 และปลายอกดานหนงของทงความตานทาน R 1
และ R 2 จะตอเขากบแบตเตอร E โดยทความตานทาน R 1 ความตาานทาน R 2 และแบตเตอร E จะตออนกรมกนหมด และในวงจรนจะมกระแส I ไหลเพยงคาเดยวเทานน ฉะนนกระแสทไหลผานความตานทาน R 1 ความตานทาน R 2 และแบตเตอร E จงมคาเทากน I รปท 2-1 วงจรอนกรม
R1 R2
23
R1 = 2 Ω R2 = 5 Ω R3 = 8 Ω
2.2.2 ลกษณะคณสมบตของวงจรอนกรม วงจรอนกรมมลกษณะสมบตทสาคญดงตอไปน คอ 1. ในวงจรหรอสวนใดสวนหนงของวงจรหรอในทก ๆ สวนของวงจร จะมกระแส
ไหลผานเพยงคาเดยวเทานน 2. แรงดนตกครอม (voltage drop หรอ potential difference) ทความตานทานแตละ
ตวในวงจรเมอนามารวมกนจะมคาเทากบแรงดนทจายใหแกวงจร (emf) 3. ความตานทานยอยแตละตวในวงจร เมอนามารวมกนจะมคาเทากบความตานทาน
รวมทงหมดของวงจร 4. กาลงและพลงงานไฟฟาทเกดขนทความตานยอยแตละตวในวงจร เมอนามา
รวมกนจะมคาเทากบกาลงและพลงงานไฟฟาทงหมดของวงจร ลกษณะสมบตของวงจรอนกรมทกลาวมาแลวขางตนน จะสามารถพจารณาเหนได
อยางชดเจนในตวอยางดงตอไปน ตวอยางท 2.1 วงจรอนกรมประกอบดวยความตานทาน 3 ตว มคาดงนคอ R 1 =
2Ω R 2 = 5Ω และ R 3 = 8Ω เมอนาไปตอเขากบแบตเตอรตวหนงซงมแรงดน 7.5 V ดงในรปท 2-2 จงคานวณหาคาของกระแสทไหลในวงจร (I) แรงดนตกครอมทความตานทานแตละตว (V 1 , V 2 และ V 3 และแรงดนตกครอมทงหมดของวงจร (VT )
I
รปท 2-2 ตวอยางท 2.1 วธทา
RT = R 1 + R 2 + R 3 = + + =
I = = = 0.5 A
V 1 = ΙR 1 = 0.5 A × = 1 V
V2 = IR2 = 0.5 A × = 2.5 V
V 3 = IR 3 = 0.5 A × 8Ω = 4 V
VT = V 1 + V 2 + V 3 = 1 V + 2.5 V + 4V = 7.5 V
หรอ VT = E = 7.5
V1 V2 V3
TT R :V
V5.7E =
Ω2 Ω5 Ω8
RT
EΩ
155.7 V
Ω15
Ω2
Ω5
24
R1= 10 Ω R2= 50 Ω R3= 20 Ω
P1 P2 P3
PT
E = 24 V
ตวอยางท 2.2 ความตานทาน 3 ตวมคาดงนคอ 10Ω , 50Ω และ 20Ω
เมอนามาตอกนแบบอนกรม และตอเขากบแบตเตอร 24V ดงในรปท 2-3 จงคานวณหาคากาลงไฟฟาทเกดขนทความตานทานแตละตว และกาลงไฟฟาทงหมดของวงจร I รปท 2-3 ตวอยางท 2.2
วธทา RT = R 1 + R 2 + R 3 = 10 + 50 + 20 = 80Ω
Ι = TR
E = Ω80
24 V = 0.3 A
กาลงไฟฟาทเกดขนทความตาน R 1 คอ P 1
P 1 = I 2 R 1 = (0.3 A) 2 × 10Ω = 0.9 W
กาลงไฟฟาทเกดขนทความตานทาน R 2 คอ P 2
P 2 = I 2 R 2 = ( 0.3A) 2 × 50Ω = 4.5 W
กาลงไฟฟาทเกดขนทความตานทาน R 3 คอ P 3
P 3 = I 2 R 3 = (0.3 A) 2 × 20 Ω = 1.8 W กาลงไฟฟาทงหมดของวงจรคอ PT
PT = P 1 + P 2 + P 3
= 0.9 W + 4.5 W + 1.8 W = 7.2 W
หรอ PT = IE = 0.3 A × 24 V = 7.2 W
2.2.3 การตอเซลไฟฟาแบบอนกรม เมอนาเซลไฟฟามาตอกนแบบอนกรม จะทาใหไดแรงดนรวมมากขน ถาหากวา
แรงดนของเซลไฟฟาแตละเซลมทศทางเดยวกน สวนความตานทานภายในของเซลไฟฟาแตละเซล เมอนามารวมกนจะมคาเทากบความตานทานภายในรวมของวงจร ซงจะพจารณาเหนไดอยางชดเจนจากรปท 2-4 (ก) , (ข) และ (ค)
Ω Ω Ω
25
รปท 2-4 การตอเซลไฟฟาแบบอนกรมทมทศทางของแรงดนไปในทางเดยวกน
ดงนน จะไดผลรวมของแรงดนและผลรวมของความตานทานภายในของเซลดงนคอ แรงดนรวม = + (2-1) ความตานทานภายในรวม = + (2-2)
รปท 2-5 การตอเซลไฟฟาแบบอนกรมทมทศทางของแรงดนสวนกน
เซลไฟฟา 2
เซลไฟฟา 1
เซลไฟฟา 1
เซลไฟฟา 2
1E 1iR 2iR2E
RI
I
R
I
R
1E 2E 1iR 2iR TE iTR
⇒
⇓
TE 1E 2EiTR 1iR 2iR
1E 2E1iR 2iR
R
⇒
1E 2E 1iR 2iR
R
1I 2I
⇓TE iTR
R
I
TE iTR
R
I
26
แตถาแรงดนไฟฟาของเซลแตละเซลมทศทางสวนกนหรอตรงกนขาม คาของแรงดนรวมจะตองนามาลบกนหรอหกลางกน สวนความตานทานภายในรวมจะมคาเทากบผลรวมของความตานทานภายในของเซลแตละเซล ซงจะพจารณาไดจากรปท 2-5 การตอเซลไฟฟาแบบอนกรมทมทศทานของแรงดนสวนกน จะใหผลรวมของแรงดนและความตานทานภายในของเซลดงนคอ
แรงดนรวม ET = E 1 - E 2 [เมอ E 1 มากกวา E 2 ตามรปท 2-5 (ค)]
แรงดนรวม ET = E 2 - E 1 [เมอ E 2 มากกวา E 1 ตามรปท 2-5 (ง)]
และความตานทานภายในรวม R iT = R 1i + R 2i
ตวอยางท 2.3 เซลไฟฟา 2 เซล แตละเซลมคาแรงดน 2.5 V และความตานทานภายในของแตละเซลมคาเทากบ 0.15Ω เมอนามาตอกนแบบอนกรมโดยใหมทศทางของแรงดนไปในทางเดยวกน ดงในรปท 2-6 จงหาคาแรงดนรวมและความตานทานภายในรวม รปท 2-6 ตวอยางท 2.3
วธทา แรงดนรวมคอ ET
ET = E 1 + E 2 = 2.5 V + 2.5 V = 5 V
ความตานทานภายในรวมคอ R iT
R iT = R 1i + R 2i = 0.15Ω + 0.15Ω = 0.3Ω
ตวอยางท 2.4 เซลไฟฟาสองเซลมคาแรงดนและความตานทานภายในดงนคอ E 1 =
8 V,R 1i = 0.1 Ω และ E 2 = 4.5 V, R 2i = 0.12 Ω เมอนามาตอกนแบบอนกรมโดยใหทศทางของแรงดนสวนกน ดงวงจรในรปท 2-7 จงหาคาแรงดนรวมและความตานทานภายในรวม รปท 2 – 7 ตวอยางท 2.4
Ω== 15.0RV25E iT1 Ω== 15.0RV25E iT2
iTT R.E
Ω== 1.0RV8E iT1 Ω== 12.0RV5.4E iT2
iTT R.E
27
วธทา แรงดนรวมคอ ET
ET = E 1 - E 2 = 8 V – 4.5 V = 3.5 V
ความตานทานภายในรวมคอ R iT
R iT = R 1i + R 2i = 0.1 Ω + 0.12 Ω = 0.22 Ω
ตวอยางท 2.5 เซลไฟฟาสองเซลตอกนแบบอนกรม และตอเขากบความตานภายนอก 10Ω ดงวงจรในรปท 2-8 จงหาคาแรงดนรวม ความตานทานภายในรวม และกระแสทไหลในวงจร
รปท 2-8 ตวอยางท 2.5
วธทา ET = E 1 + E 2 = 5 V + 15 V = 20 V
R iT = R 1i + R 2i = 0.1 Ω + 0.2 Ω = 0.3 Ω
I = iT
TRR
E+ =
ΩΩ 0.31020 V+
= 1.94 A
ตวอยางท 2.6 เซลไฟฟาสามเซลตอกนแบบอนกรม และตอเขากบความตานทานภายนอก 25Ω ดงวงจรในรปท 2-9 จงหาคาแรงดนรวม, ความตานทานภายในรวม, กระแสทไหลใน
วงจร และความตางศกยระหวางขวเซลไฟฟา E 1 และ E 2 รปท 2-9 ตวอยางท 2.6
วธทา ET = E 1 + E 2 - E 3
= 2 V + 3 V – 4 V = 1 V
R iT = R 1i + R 2i + R 3i
iTT R.EV5E1= V152E =Ω= 1.0R 1i Ω= 2.0R 2i
Ω= 10R
Ω= 2.0R 1i
Ω= 1.02iR
Ω= 3.03iR
Ω= 25R
V2E1=V3E2= V4E3=
28
= 0.2Ω + 0.1Ω + 0.3Ω = 0.6Ω
I = iT
TRR
E+ =
ΩΩ 0.6251V+
= 0.039
ความตางศกยระหวางขวของเซลไฟฟา E 1 คอ E 1 - IR 1i
E 1 - IR 1i = 2 V – 0.039 A × 0.2 Ω
= 2 V – 0.007 8 V = 1.992 2 V
ความตางศกยระหวางขวของเซลไฟฟา E 2 คอ E 2 - IR 2i
E 2 - IR 2i = 3V - 0.039 A × 0.1 Ω
= 3V - 0.003 9 V = 2.996 1 V
2.3 วงจรขนาน 2.3.1 ความหมายของวงจรขนาน
วงจรขนานหมายถง วงจรทมอลเมนทตาง ๆ ตอรวมกนในระหวางจดสองจด โดยใหปลายดานหนงของอลเมนททกตวตอรวมกนทจด ๆ หนง และใหปลายอกดานหนงของอลเมนททกตวตอรวมกนอกทจด ๆ หนง ดงในรปท 2-10 จะพจารณาเหนไดวาทปลายดานหนงของความ
ตานทาน R 1 , R 2 และ R 3 จะตอรวมกนทจด A และปลายอกดานหนงของความตานทานทกตวจะตอรวมกนอกทจด ๆ หนงคอทจด B และระหวางจด A กบ B จะตอเขากบแบตเตอร E ทง
แบตเตอร E และความตานทาน R 1 ,R2และ R 3 จะตอกนแบบขนาดหมด และในวงจรขนานทไดน
จะพจารณาเหนไดวาแรงดนตกครอมทความตานทานแตละตวจะมคาเทากนทงหมดคอ มคาเทากบ
แรงดนของแบตเตอร E และกระแสทไหลในวงจรจะมคาเทากบกระแสทไหลผานความตานทาน แตละตวรวมกน รปท 2-10 วงจรขนาน จากรปท 2-10 จะได
E = V 1 = V 2 = V 3 (2-3)
และ IT = I 1 + I 2 + I 3 (2-4)
R1 R 2 R 3
IT
E
B
A
1V 2V 3V
I1I3
I 2
29
2.3.2 ลกษณะคณสมบตของวงจรขนาน วงจรขนานมลกษณะและสมบตทสาคญดงตอไปน คอ 1. แรงดนตกครอมทอลเมนท หรอทความตานทกตวของวงจรจะมคาเทากน
เพราะวาเปนแรงดนทงตวเดยวกน 2. กระแสทไหลในแตละสาขายอยของวงจร เมอนามารวมกนจะมคาเทากบกระแสท
ไหลในวงจรทงหมดหรอกระแสรวมของวงจร 3. คาความนาไฟฟาในแตละสาขายอยของวงจร เมอนามารวมกนจะมคาเทากบคา
ความนาไฟฟาทงหมดของวงจร 4. กาลงและพลงงานไฟฟาทเกดขนทอลเมนทหรอทความตานทานในแตละสาขาของ
วงจรเมอนามารวมกนจะมคาเทากบกาลงและพลงงานไฟฟาทงหมดของวงจร ลกษณะสมบตของวงจรขนานทกลาวมาแลวขางตนน จะสามารถพจารณาเหนได
อยางชดเจนในตวอยางดงตอไปน ตวอยางท 2.7 ความตานทานสามตวมคาดงนคอ R 1 = 4Ω , R 2 = 8Ω และ R 3 =
12Ω เมอนามาตอกนแบบขนาน และตอเขากบเซลไฟฟา 6V ดงในรปท 2-11 จงหาคาของกระแสทไหลผานความตานทานแตละตวและกระแสทงหมดของวงจร รปท 2-11 ตวอยางท 2.7
วธทา กระแสทไหลผานความตานทาน R 1 คอ I 1
I 1 = 1R
E = Ω4V6 = 1.5 A
กระแสทไหลผานความตานทาน R 2 คอ I 2
I 2 = 2R
E = Ω8
6V = 0.75 A
กระแสทไหลผานความตานทาน R 3 คอ I 3
I 3 = 3R
E =
Ω126V = 0.5 A
กระแสทงหมดของวงจรคอ IT
IT = I 1 + I 2 + I 3
= 1.5 A + 0.75 A + 0.5 A = 2.75 A
V6E = Ω= 82RΩ= 41R Ω= 123R
TI1I 2I 3I
30
ตวอยางท 2-8 ความตานทานสตวมคาดงนคอ R 1 = 2Ω , R 2 = 6Ω , R 3 = 7Ω และ R 4 = 16Ω เมอนามาตอกนแบบขนานและตอเขากบเซลไฟฟาเซลหนง ดงในรปท 2-12 ถาปรากฏวามกระแส ไหลผานความตานทาน 7Ω เทากบ 0.5 A จงหาคากระแสทไหลผานความตานทาน 2Ω , 6Ω และ 16Ω กบกระแสรวมของวงจร
รปท 2-12 ตวอยางท 2.8
วธทา E = I 3 R 3 = 0.5 A × 7Ω = 3.5 V กระแสทไหลผานความตานทาน 2Ω คอ I 1
I 1 = 1R
E =
Ω23.5V = 1.75 A
กระแสทไหลผานความตานทาน 6Ω คอ I 2
I 2 = 2R
E = Ω6V5.3 = 0.583 A
กระแสทไหลผานความตานทาน 16Ω คอ I 4
I 4 = 4R
E =
Ω163.5V = 0.219 A
กระแสรวมของวงจรคอ IT
IT = I 1 + I 2 + I 3 + I 4
= 1.75 A + 0.583 A + 0.5 A + 0.219 A = 3.052 A
ตวอยางท 2.9 ความตานทานสามตวมคาดงนคอ 10Ω , 5Ω และ 2Ω เมอนามาตอกนแบบขนานดงรปท 2-13 จงหาคาความนารวมและความตานทานรวมของวงจร
รปท 2-13 ตวอยางท 2.9
E Ω= 62RΩ= 21R Ω= 73R
TI1I 2I A5.03I =
Ω= 163R4I
Ω= 52RΩ= 101R Ω= 23R
ο
ο
TT RG
31
วธทา TR
1 = 1R
1 + 2R
1 + 3R
1 = Ω10
1 + Ω51 +
Ω21
= Ω10
521 ++ = Ω108
RT = 810Ω = 1.25Ω
GT = TR
1 = Ω25.11 = 0.8 S
2.3.3 การตอเซลไฟฟาแบบขนาน เมอนาเซลไฟฟามาตอขนาน จะทาใหไดกระแสทไหลในวงจรเพมมากขน เพราะวา
เซลไฟฟาแตละเซลทตอขนานนน จะชวยกนจายกระแสออกมา
การตอเซลไฟฟาแบบขนานดงในรปท 2-14 เซลไฟฟา E 1 และ E 2 ตางกไมมความตานทานภายในของเซล ดงนนจะไดแรงดนตกครอมทความตานทาน R หรอความตางศกยระหวาง
ขวของความตานทาน R เทากบแรงดน E 1 หรอ E 2 สวนคาของกระแสทไหลในวงจรคอ IT ซง
จะมคาเทากบผลรวมของกระแสทไหลผานเซลไฟฟา E 1 ( I 1 ) กบกระแสทไหลผานเซลไฟฟา
E 2 (I 2 )
รปท 2-14 การตอเซลไฟฟาแบบขนาดทไมมความตานทานภายในของเซลจากวงจรในรปท 2-14 จะได
V = E 1 = E 2 (2-5)
IT = RE1 = R
E2 (2-6)
I 1 = I 2 = nIT (2-7)
ในทน n = จานวนของเซลไฟฟาทนามาตอกนแบบขนาน
IT = I 1 + I 2 (2-8) แตถาเซลไฟฟาทนามาตอขนานกนมความตานทานภายในของเซลแตละเซลอยดวยดง
แสดงในรปท 2-15 จะเหนไดวา เซลไฟฟา E 1 มความตานทานภายในเทากบ R 1i และเซลไฟฟา E 2
มความตานทานภายในเทากบ R 2i
V1
E 2E
1I 2
IT
I
R
32
รปท 2-15 การตอเซลไฟฟาแบบขนานทมความตานทานภายในของเซลเทากน
จากวงจรในรปท 2-15 เมอความตานทานภายในแตละเซลมคาเทากนจะไดความตานทานภายในรวมของวงจรเทากบ R iT
R iT = nR 1i หรอ n
R 2i (2-9)
ในทน n หมายถงจานวนของเซลไฟฟาทตอกนแบบขนาน และในกรณนใชไดเฉพาะความตานทานภายในของเซลไฟฟาแตละเซลมคาเทากนเทานน
ความตานทานรวมทงหมดของวงจร คอ RT = R iT + R (2-10)
กระแสทไหลในวงจรเทากบ IT
IT = T
1RE
หรอ T
2RE
(2-11)
แรงดนตกครอมทความตานทาน R คอ V
V = IT R (2-12)
กระแสทไหลผานเซลไฟฟา E 1 คอ I 1
I 1 = 1i
1R
VE − หรอ n
IT (2-13)
กระแสทไหลผานเซลไฟฟา E 2 คอ I 2
I 2 = 2i
2R
VE − หรอ n
IT (2-14)
แตเมอเซลไฟฟาทนามาตอขนานกน มความตานทานภายในของเซลแตละเซลไมเทากน ดงแสดงในรปท 2-16 จะตองพจารณาดงนคอ
รปท 2-16 การตอเซลไฟฟาแบบขนานทมความตานทานภายในของเซลไมเทากน จากวงจรในรปท 2-16 จะได
V
1E
2E
1I
2I T
I
R1iR 2iR
V
1E
2E
1I
2I T
I
R1iR 2iR
33
ความตานทานภายในรวมของวงจรคอ R iT
R iT = 2i1i
2i1iRR
RR+ (2-15)
ความตานทานรวมของวงจรคอ RT
RT = R + RiT (2-10) กระแสทไหลในวงจรเทากบ IT
IT = RE
T1
หรอ RE
T2
(2-11)
แรงดนตกครอมทความตานทาน R คอ V
V = IT R (2-12)
กระแสทไหลผานเซลไฟฟา E1 คอ I1
I1 = 1i
1
RVE −
(2-16)
กระแสทไหลผานเซลไฟฟา E2 คอ I2
I2 = RE V
2i
2 − (2-17)
ตวอยางท 2.10 เซลไฟฟาสองมคาแรงดนเซลละ 4V เมอนามาตอกนแบบขนานและตอเขากบความตานทานภายนอก 5 Ω ดงในรปท 2-17 จงคานวณหาคา (ก) กระแสทไหลในวงจร (ข) แรงดนตกครอมทความตานทาน 5Ω และ (ค) กระแสทไหลผานเซลไฟฟาแตละเซล
วธทา (ก) I T = RE1 หรอ R
E2 = Ω5
4V = 0.8 A
(ข) V = E 1 = E 2 = 4 V
หรอ V = I T R = 0.8 A × 5Ω = 4 V
(ค) I1 = nIT =
20.8A = 0.4 A
I 2 = nIT =
20.8A = 0.4 A
หรอ I 2 = I T - I1 = 0.8 A - 0.4 A = 0.4 A รปท 2-17 ตวอยางท 2.10
ขอสงเกต ในทน n หมายถงจานวนของเซลทตอกนแบบขนาน
1IV41E =
2I
V42E =
TI
V
Ω= 5R
34
ตวอยางท 2.11 เซลไฟฟาสองเซลมคาแรงดนเซลละ 9 V และความตานทานภายใน
ของแตละเซลมคาเทากบ 1 Ω เมอนามาตอขนานกนและตอเขากบความตานทานภายนอก 7 Ω ดงนนในรปท 2.18 จงคานวณหาคา (ก) กระแสทไหลในวงจร (ข) แรงดนตกครอมทความตานทาน และ (ค) กระแสทไหลผานเซลไฟฟาแตละเซล รปท 2-18 ตวอยางท 2.11
วธทา (ก) RiT = หรอ = = 0.5
RT = R + R1T = + =
IT = หรอ = = 1.2 A
(ข) V = IT R = 1.2 A × = 8.4 V
(ค) I1 = = = 0.6 A
หรอ I1 = = = 0.6 A
I2 = nIT
= 2
1.2A = 0.6 A
หรอ I2 = i2
2
RVE − =
Ω18.49 VV− = 0.6 A
หรอ I2 = IT - I1 = 1.2 A – 0.6 A = 0.6 A
2.3.4 การแบงกระแสในวงจรขนาน เมอมกระแสไหลเขามาในวงจรขนาน เราสามารถแบงกระแสใหไหลในสาขายอยของ
วงจรขนานไดตามความตองการ โดยมหลกการพจารณาดงน คอ จากวงจรดงในรปท 2-19 จะเหน
ไดวามกระแส IT ไหลเขามาในวงจรแลวถกแบงออกเปนสองสวนคอ กระแส I1 และ I2 ซงไหลผาน
ความตานทาน R1 และ R2 ตามลาดบ
Ω
Ω7 Ω0.5 Ω7.5
T1
RE
T2
RE
Ω7.59V
nIT
21.2 A
iT
1
RVE −
Ω18.49 VV−
VV9E
1=
1I
2I T
I
Ω= 7RΩ=1R 1i Ω=1R 2i
V9E2=
η1iR
η2iR
21Ω
Ω7
35
1I E
รปท 2-19 การแบงกระแสในวงจรขนาน
จากวงจรในรปท 2-19 จะได
RT = 2RRRR
121
+ (2-18)
IT = TRE
หรอ TRV
(2-11)
และ V = I1R1 = I2R2 (2-19)
แทนคา V และ RT จากสมการท (2 - 12) และ (2-15) ลงในสมการท (2 -11) จะได
IT = TRV
= 2121
11
RR/RRRI+ = 2
211R
)RR(I +
หรอ I1 = IT 212RR
R+ (2-20)
และ IT = TRV
= RR/RRRI
2122+ = 1
212R
)RR(I +
หรอ I2 = IT 211RR
R+ (2-21)
ตวอยางท 2.12 ความตานทานสองตวมคา 10Ω และ 15 Ω เมอนามาตอกนแบบขนาดและมกระแสไหลเขามาในวงจรเทากบ 3 A ดงในรปท 2-20 จงคานวณหาคากระแสทไหลผานความตานทานแตละตวและแรงดนไฟฟา E 1I E
รปท 2-20 ตวอยางท 2.12
วธทา I1 = IT 212RR
R+ = 3 A ×
Ω+ΩΩ1510
15 = 1.8 A
I2 = IT 211RR
R+ = 3 A ×
ΩΩΩ+1510
10 = 1.2 A
VrI 2I
TR 2R1R
A3rI = 2I
Ω=152RΩ=101R
36
หรอ I2 = IT - I1 = 3 A – 1.8 A = 1.2 A
E = I1R1 = 1.8 A × 10Ω = 18 V
หรอ E = I2R2 = 1.2 A × 15Ω = 18 V
ตวอยางท 2.13 ความตานทานสามตวมคา 10Ω , 12Ω และ 15Ω เมอนามาตอกนแบบขนานและมกระแสไหลเขามาในวงจรเทากบ 1.5 A ดงวงจรในรปท 2-21 จงคานวณหาคาของกระแสทไหลผานความตานทานแตละตวและแรงดนไฟฟา E E
รปท 2-21 ตวอยางท 2.13
วธทา R2-3 = 3232RR
RR+ =
ΩΩΩΩ
+×
15121512 = 6.67Ω
IT = IT 32132
RRR
−−
+ = 1.5 A ×ΩΩ
Ω+ 67.61067.6 = 0.6 A
R1-3 = 3131RR
RR+ =
ΩΩΩΩ
+×
15101510 = 6 Ω
I2 = IT 31231
RRR
−−
+ = 1.5 A × ΩΩ
Ω+ 612
6 = 0.5 A
R1-2 = 21
21
RRRR+ =
ΩΩΩΩ
+×
12101210 = 5.45 Ω
I3 = IT 213
21
RRR
−
−
+ = 1.5 A ΩΩ
Ω+× 45.51545.5 = 0.4 A
หรอ I3 = IT - I1 - I2
= 1.5 A – 0.6 A – 0.5 A = 0.4 A
2.4 วงจรผสม 2.4.1 ความหมายของวงจรผสม
วงจรผสมหมายถง วงจรทมทงวงจรอนกรมและวงจรขนานตอปนกนอย ซงบางครงเราเรยกวา วงจรอนกรม-ขนาน หรอวงจรขนาน-อนกรม
A5.1rI = 2I
Ω=153RΩ=101R Ω=122R
1I 3I
37
ความตานทานกลมทหนง
ความตานทานกลมทสอง
วงจรผสมเราสามารถทจะแบงการพจารณาขนพนฐานออกไดเปน 2 แบบ คอ
1. วงจรอนกรม-ขนาน หมายถงวงจรทมความตานทานในแตละกลมตออนกรมกน แลวนาความตานทานในแตละกลมมาตอกนแบบขนานอกทหนง ดงในรปท 2-22 จะเหนไดวาความ
ตานทานในกลมทหนงประกอบดวยความตานทาน R1 และ R2 ตออนกรมกน สวนความตานทาน
ในกลมทสองประกอบดวยความตานทาน R3 , R4 และ R5 ตออนกรมกน แลวนาความตานทานในกลมทหนงกบกลมทสองมาตอกนแบบขนานอกทหนง TI
รปท 2-22 วงจรขนาน- อนกรม
จากวงจรในรปท 2-22 จะใหผลดงนคอ
ความตานทานรวมในกลมทหนง RT1 = R1 + R2
ความตานทานรวมในกลมทสอง RT2 = R3 + R4+ R5
ความตานทานรวมของวงจร RT = T2T1
T2T1
RRRR+
กระแสทไหลในวงจร IT = TR
E
กระแสทไหลผานความตานทานกลมทหนง I1 = 1TR
E หรอ IT 2T1T
2T
RRR+
กระแสทไหลผานความตานทานกลมทสอง I2 = 2TR
E หรอ IT 2T1T
1T
RRR+
ผลรวมของกระแสทไหลผานความตานทานในกลมทหนงกบกลมทสองจะมคาเทากบกระแส
ทไหลในวงจร คอ IT = I1 + I2
2R
3R 4R
1R
5R
1I
2I
E
38
ตวอยางท 2.14 วงจรอนกรม-ขนาน ดงในรปท 2-23 จงหาคาของ IT, I1 และ I2 TI รปท 2-23 ตวอยางท 2.14
วธทา RT1 = R1+ R2 = 10 Ω + 20 Ω = 30 Ω
I1 = 1TR
E =
Ω3012V = 0.4 A
RT2 = R3+ R4+ R5 = 15 Ω + 20 Ω + 25 Ω = 60 Ω
I2 = 2TR
E =
Ω6012V = 0.2 A
IT = I1 + I2 = 0.4 A + 0.2 A = 0.6 A
หรอ RT = 2T1T
2T1T
RRRR+ =
ΩΩΩΩ
603060 30
+× = 20 Ω
IT = TR
E =
Ω2012V = 0.6 A
I1 = IT 2T1T
2T
RRR+ = 0.6 A ×
ΩΩΩ6030
60+ = 0.4 A
I2 = IT - I1 = 0.6 A – 0.4 A – 0.4 A = 0.2 A
2. วงจรขนาน-อนกรม หมายถงวงจรทมความตานทานในแตละกลมตอขนานกน แลวนาความตานทานในแตละกลมมาตอกนแบบอนกรมอกทหนง ดงแสดงใหเหนในรปท 2-24 ซง
จะเหนวาความตานทานในกลมทหนงประกอบดวยความตานทาน R1 กบ R2 ตอขนานกน สวน
ความตานทานในกลมทสองประกอบดวยความตานทาน R3 R4 และ R5 ตอขนานกบ แลวนาความตานทานในกลมทหนงกบกลมทสองมาตอกนแบบอนกรมอกทหนง
Ω= 202R
Ω=153R Ω= 204R
Ω=101R
Ω= 255R
1I
2I
V.12E =
1TR
2TR
39
ความตานทานกลมทหนง
ตวามตานทานกลมทสอง
รปท 2-24 วงจรขนาน-อนกรม
จากวงจรในรปท 2-24 จะใหผลดงนคอ
ความตานทานรวมในกลมทหนง = RT1 = 21
21
RRRR+
ความตานทานรวมในกลมทสอง = RT2 = 543
435354
RRRRRRRRR ++
ความตานทานรวมของวงจร = RT = RT1 + RT2
กระแสทไหลในวงจร = IT = TR
E
แรงดนตกครอมทความตานทานกลมทหนง = V1 = ITRT1 หรอ E2T1T
1T
RRR+
แรงดนตกครอมทความตานทานกลมทสอง = V2 = ITRT2 หรอ E2T1T
2T
RRR+
กระแสทไหลผานความตานทาน R1 = I1 = 1
1
RV
กระแสทไหลผานความตานทาน R2 = I2 = 2
1
RV
กระแสทไหลผานความตานทาน R3 = I3 = 3
2
RV
กระแสทไหลผานความตานทาน R4 = I4 = 4
2
RV
กระแสทไหลผานความตานทาน R5 = I5 = 5
2
RV
ผลรวมของกระแสทไหลผานความตานทานในแตละกลมมคาเทากบกระแสทไหลในวงจร คอ
IT = I1 + I2 และ IT = I3 + I4+ I5 ผลรวมของแรงดนทตกครอมทความตานทานในแตละกลมมคาเทากบแรงดนทจายใหแกวงจร
คอ E = V1 + V2
TI
1I
2I
3I
4I
5I
1R
2R
3R
4R
5R
1V 2V
E
40
ตวอยางท 2.15 วงจรขนาน-อนกรมดงในรปท 2-25 จงหาคาของ RT1 RT2 IT I1 I2 I3 I4 I5 V1 และ V2
รปท 2-25 ตวอยางท 2.15
วธทา RT1 = 21
21
RRRR+ =
ΩΩΩΩ
6464
+× = 2.4 Ω
RT2 = 543
435354
RRRRRRRRR ++
= ΩΩΩ
ΩΩΩΩΩΩ4126
12646412××
×+×+×
= ΩΩΩΩΩΩ
××++
4126722448 222
= 2 Ω
RT = RT1 + RT2 = 2.4 Ω + 2 Ω = 4.4 Ω
IT = TR
E =
Ω4.413.2V = 3 A
V1 = ITRT1 = 3 A ×2.4 Ω = 7.2 V
I1 = 1
1
RV
= Ω4
7.2V = 1.8 A
I2 = 2
1
RV
= Ω6
7.2V = 1.2 A
V2 = ITRT2 = 3 A × 2 Ω = 6 V
I3 = 3
2
RV
= Ω6
6V = 1 A
I4 = 4
2
RV
= Ω12
6V = 0.5 A
I5 = 5
2
RV
= Ω4
6V = 1.5 A
TI
1I
2I
3I
4I
5I
Ω= 41R
1V2V
V2.13E =
Ω= 62R
Ω= 63R
Ω=124RΩ= 41R
1TR 2TR
41
เซลไฟฟากลมทหนง
เซลไฟฟากลมทสอง
2.4.2 การตอเซลไฟฟาแบบผสม การตอเซลไฟฟาแบบผสม คอการนาเซลไฟฟามาตอผสมกน มทงการตอแบบ
อนกรมและขนานปนกนอย การตอเซลไฟฟาแบบผสม สามารถทจะแบงการพจารณาขนพนฐานออกไดเปน 2 วธ
คอ 1. การตอเซลไฟฟาแบบอนกรม-ขนาน คอการนาเซลไฟฟาในแตละกลมมาตอกน
แบบอนกรมกอน แลวจงนากลมของเซลแตละกลมมาตอกนแบบขนานอกทหนง ดงในรปท 2-26
จะเหนวาเซลไฟฟาในกลมทหนงซงประกอบดวยเซลไฟฟา E1 , E2 และ E3 ตอกนแบบอนกรม
สวนเซลไฟฟาในกลมทสองประกอบดวยเซลไฟฟา E3 , E4 และ E5 ตอกนแบบอนกรมเหมอนกน แลวจงนาเซลไฟฟาในกลมทหนงมาตอขนานกบกลมทสองอกทหนง แลวจงตอเขากบความตานทาน
ภายนอก R รปท 2-26 การตอเซลไฟฟาแบบอนกรม - ขนาน
จากวงจรในรปท 2-26 เมอเซลไฟฟาทกเซลมแรงดนเทากนจะใหผลดงน คอ
แรงดนไฟฟารวมของวงจร = ET = E 1+ E2 + E3 = E4 + E5 + E6
กระแสทไหลในวงจร = IT = RET
กระแสทไหลผานเซลไฟฟาในกลมทหนง = I1 = 2TI
กระแสทไหลผานเซลไฟฟาในกลมทสอง = I2 = 2IT
แรงดนตกครอมทความตานทานภายนอก R = V = ITR = ET ผลรวมของกระแสทไหลผานเซลไฟฟาในแตละกลมมคาเทากบกระแสทไหลในวงจร คอ
IT = I1 + I2
1I
2I
TI 1E
R
2E 3E
4E 5E 6E
V
42
แตถาเซลไฟฟาแตละเซลมความตานทานภายในของเซลอยดวย ดงวงจรในรปท 2-27 จะตองพจารณาดงตอไปน คอ รปท 2-27 การตอเซลไฟฟาแบบอนกรม-ขนานทมความดานทานภายในของเซลเทากน
จากวงจรในรปท 2-27 เมอความตานทานภายในของเซลไฟฟาแตละเซลมคาเทากนและแรงดนของเซลแตละเซลมคาเทากนดวย จะใหผลดงนคอ
แรงดนไฟฟารวมของวงจร = ET = E1 + E2 = E3 + E4
ความตานทานภายในของเซลไฟฟากลมทหนง = RiT1 = Ri1 + Ri2
ความตานทานภายในของเซลไฟฟากลมทสอง = RiT2 = Ri3 + Ri4
ความตานทานภายในรวมของวงจร = RiT = iT2iT1
iT2iT1
RRRR+
ความตานทานรวมของวงจร = RT = R + RiT
กระแสทไหลในวงจร = IT = T
T
RE
กระแสทไหลผานเซลไฟฟาในกลมทหนง = I1 = 2TI
กระแสทไหลผานเซลไฟฟาในกลมทสอง = I2 = 2IT
แรงดนตกครอมทความตานทานภายนอก R = V = ITR = ET ผลรวมของกระแสทไหลผานเซลไฟฟาในแตละกลมมคาเทากบกระแสทไหลในวงจร
คอ
IT = I1 + I2
TI
1I
2I
1E 2E
3E 4E
V1iR
3iR 4iR
2iR
43
ตวอยางท 2.16 วงจรดงในรปท 2-28 จงหาคาของ IT , I1 , I2 และ V รปท 2-28 ตวอยางท 2.16
วธทา ET = E1+ E2+ E3 = E4+ E5+ E6 = 2 V + 2 V + 2 V = 6 V
IT = RET
= Ω5
6V = 1.2 A
I1 = 2TI =
21.2A = 0.6 A
I2 = IT - I1 = 1.2 A - 0.6 A = 0.6 A
V = ITR = 1.2 A × Ω5 = 6 V
หรอ V = ET = 6 V
ตวอยางท 2.17 เซลไฟฟา 4 เซล มแรงดนไฟฟาเซลละ 2 V และมความตานทานภายในเซลละ 0.2Ω เมอนามาตอกนดงในรปท 2-29 จงหาคาของ (ก) กระแสทไหลผานความตานทาน 4 Ω (ข) กระแสทไหลผานเซลไฟฟาแตละเซล รปท 2-29 ตวอยางท 2.17
วธทา (ก) ET = E1 + E2 = E3 + E4 = 2 V + 2 V = 4 V
RiT1 = Ri1 + Ri2 = 0.2 Ω + 0.2 Ω = 0.4 Ω
RiT2 = Ri3 + Ri4 = 0.2 Ω + 0.2 Ω = 0.4 Ω
1I
2I
TI V21E =
RV
V23E =
V24E = V25E = V26E =
V22E =
TE
TI
1I
2I
V21E =
Ω= 4R
Ω= 2.01iR V22E = Ω= 2.02iR
V23E = V24E =Ω= 2.03iR Ω= 2.04iR
44
เซลไฟฟากลมทหนง
เซลไฟฟากลมทสอง
RiT = 2iT1iT
2iT1iT
RRRR+
= ΩΩ
ΩΩ
+×
4.04.04.04.0
= 0.2 Ω
RT = R + RiT = 4 ΩΩ+ 2.0 = 4.2 Ω
IT = T
T
RE
= Ω4.2
4V = 0.952 A
(ข) I1 = 2IT
= 2
0.952A = 0.476 A
I2 = IT – I1 = 0.952 A – 0.476 A = 0.476 A
2. การตอเซลไฟฟาแบบขนาน –อนกรม คอการนาเซลไฟฟาในแตละกลมมาตอกน
แบบขนานกอน แลวจงนากลมของเซลแตละกลมมาตอกนแบบอนกรมอกทหนง ดงวงจรในรปท 2-
30 จะเหนไดวาเซลไฟฟาในกลมท 1 ประกอบดวยเซลไฟฟา E1 กบ E2 ตอขนานกน และเซล
ไฟฟาในกลมทสองประกอบดวยเซลไฟฟา E3 กบ E4 ตอขนานกน แลวจงนาเซลไฟฟาในกลมท
หนงมาตออนกรมกบเซลไฟฟาในกลมทสองอกทหนง และตอเขากบความตานทานภายนอก R
รปท 2-30 การตอเซลไฟฟาแบบขนาน-อนกรม จากวงจรในรปท 2-30 เมอเซลไฟฟาทกเซลมแรงดนเทากนจะใหผลดงนคอ
แรงดนของเซลไฟฟากลมทหนง ET1 = E1 = E2
แรงดนของเซลไฟฟากลมทสอง ET2 = E3 = E4
แรงดนไฟฟารวมของวงจร ET = ET1+ ET2
กระแสทไหลในวงจร IT = RET
กระแสทไหลผานเซลไฟฟา E1 = I1 = 2TI
TI1I
2I
1E
2E
3E
4E
V
R
1TE 2TE
45
กระแสทไหลผานเซลไฟฟา E2 = I2 = 2TI
กระแสทไหลผานเซลไฟฟา E3 = I3 = 2TI
กระแสทไหลผานเซลไฟฟา E4 = I4 = 2TI
แรงดนตกครอมทความตานทานภายนอก R = V = ITR ผลรวมของกระแสทไหลผานเซลไฟฟาในแตละกลมมคาเทากบกระแสทไหลในวงจร
คอ
IT = I1+ I2 และ IT = I3 + I4 แตถาเซลไฟฟาแตละเซลมความตานทานภายในอยดวย ดงในรปท 2-31 เมอ
แรงดนไฟฟาทเซลแตละเซลและความตานทานภายในของเซลแตละเซลมคาเทากนจะใหผลดงนคอ
รป 2-31 การตอเซลไฟฟาแบบขนาน-อนกรมทมความตานทานภายในของเซล
แรงดนของเซลไฟฟากลมทหนง ET1 = E1 = E2
แรงดนของเซลไฟฟากลมทสอง ET2 = E3 = E4
แรงดนไฟฟารวมของวงจร ET = ET1 + ET2
ความตานทานภายในรวมของเซลไฟฟากลมทหนง RiT1 = 2i1i
2i1i
RRRR+
ความตานทานภายในรวมของเซลไฟฟากลมทสอง RiT2 = 4i3i
4i3i
RRRR+
ความตานทานภายในรวมของวงจร RiT = RiT1 + RiT2
ความตานทานรวมของวงจร RT = R + RiT
กระแสทไหลในวงจร IT = T
T
RE
กระแสทไหลผานเซลไฟฟา E1 = I1 = 2IT
TI
1I
2I
1E
Ω= 4R
2E 2iR
3E
4E
3iR
4iR
1iR
4I3I
3V
2V1V
46
กระแสทไหลผานเซลไฟฟา E2 = I2 = 2IT
กระแสทไหลผานเซลไฟฟา E3 = I3 = 2IT
กระแสทไหลผานเซลไฟฟา E4 = I4 = 2IT
แรงดนตกครอมทความตานทานภายนอก R = V3 = ITR = V1+ V2
ความตางศกยระหวางขวของเซลไฟฟากลมทหนง V1 = E1 – ITRi1
หรอ V1 = E2 – I2Ri2
ความตางศกยระหวางขวของเซลไฟฟากลมทสอง V2 = E3 – I3Ri3
หรอ V2 = E4 – I4Ri4 ผลรวมของกระแสทไหลผานเซลไฟฟาในแตละกลมมคาเทากบกระแสทไหลในวงจร
คอ
IT = I1+ I2 และ IT = I3 + I4 ตวอยางท 2.18 เซลไฟฟา 4 เซล มแรงดนเซลละ 2.5 V เมอนามาตอกนแบบขนาน
อนกรม และตอเขากบความตานทานภายนอก 2 Ω ดงในรปท 2-32 จงหาคาของกระแสทไหลผานความตานทานภายนอก 2 Ω และกระแสทไหลผานเซลไฟฟาแตละเซล
รปท 2-32 ตวอยางท 2.18
วธทา ET1 = E1 = E2 = 2.5 V
ET2 = E3 = E4 = 2.5 V
ET = ET1 + ET2 = 2.5 V + 2.5 V = 5 V
IT = = Ω2
5V = 2.5 A
I1 = 2IT
= 2
2.5A = 1.25 A
I2 = 2IT
= 2
2.5A = 1.25 A
TI 1I
2I
V5.21E =
Ω= 4R
4I
3I
1TEV5.22E =
V5.23E =
V5.24E =2TE
TE
RET1
47
I3 = 2IT
= 2
2.5A = 1.25 A
I4 = 2IT
= 2
2.5A = 1.25 A
ตวอยางท 2.19 เซลไฟฟา 4 เซลมแรงดนเซลละ 2.1 V ความตานทานภายในเซลละ 0.2 Ω เมอนามาตอกนแบบขนาน-อนกรม และตอเขากบความตานภายนอก 4 Ω ดงในรปท 2-33 จงหาคาของ (ก) กระแสทไหลในวงจร (ข) กระแสทไหลผานเซลไฟฟาแตละเซล (ค) ความตางศกยของเซลไฟฟาแตละเซล (ง) ความตางศกยหรอแรงดนตกครอมทความตานทาน 4 Ω
รปท 2-33 ตวอยางท 2.19
วธทา (ก) ET1 = E1 = E2 = 2.1 V
ET2 = E3 = E4 = 2.1 V
ET = ET1 + ET2 = 2.1 V + 2.1 V = 4.2 V
RiT1 = 2R 1i
= 2R 2i
= 22.0 Ω = 0.1 Ω
RiT2 = 2R 3i
= 24Ri
= 22.0 Ω = 0.1 Ω
RiT = RiT1 + RiT2 = 0.1 Ω + 0.1 Ω = 0.2 Ω
RT = R + RiT = 4 Ω + 0.2 Ω = 4.2 Ω
IT = T
T
RE
= Ω4.2
4.2V = 1 A
(ข) I1 = 2IT
= 2
1A = 0.5 A
I2 = 2IT
= 2
1A = 0.5 A
I3 = 2IT =
21A = 0.5 A
TI
1I
2I
V1.21E =
Ω= 4R
Ω= 2.01iR
4I3I
3V
2V1VV1.22E =
V1.23E =
V1.24E =Ω= 2.02iR
Ω= 2.03iR
Ω= 2.04iR
48
I4 = 2IT =
21A = 0.5 A
(ค) ความตางศกยของเซลไฟฟา E1 และ E2 คอ V1
V1 = E1 – I1Ri1 = 2.1 V – 0.5 A × 0.2 Ω
= 2.1 V – 0.1 V = 2 V
หรอ V1 = E2 – I2Ri2 = 2.1 V – 0.5 A × 0.2 Ω
= 2.1 V – 0.1 V = 2 V
ความตางศกยของเซลไฟฟา E3 และ E4 คอ V2
V2 = E3 – I3Ri3 = 2.1 V - 0.5 A × 0.2 Ω
= 2.1 V – 0.1 V = 2 V
หรอ V2 = E4 – I4Ri4 = 2.1 V – 0.5 A × 0.2 Ω = 2.1 V – 0.1 V = 2 V (ง) ความตางศกยหรอแรงดน ตกครอมทความตานทาน 4 Ω คอ V3
V3 = ITR = 1 A × 4 Ω = 4 V
หรอ V3 = V1 + V2 = 2 V + 2 V = 4 V