Upload
rudolf
View
51
Download
0
Embed Size (px)
DESCRIPTION
หน่วยที่ 6 การคำนวณดอกเบี้ย. ผศ.สุกัญญา เรืองสุวรรณ. ดอกเบี้ยเชิงเดี่ยว. ดอกเบี้ย คือ จำนวนเงินที่ผู้กู้ (ลูกหนี้) จะต้องจ่ายให้เจ้าของเงิน (เจ้าหนี้) เพื่อตอบแทนการใช้ประโยชน์จากเงินต้นตามระยะเวลาที่ตกลงกัน. I = P i n A = P + I = P + Pin = P( 1 + in ). - PowerPoint PPT Presentation
Citation preview
หน่�วยที่�� หน่�วยที่�� 66การคำ�าน่วณการคำ�าน่วณ
ดอกเบี้��ยดอกเบี้��ย
หน่�วยที่�� หน่�วยที่�� 66การคำ�าน่วณการคำ�าน่วณ
ดอกเบี้��ยดอกเบี้��ยผศ.สุ�ก�ญญา เร�องสุ�วรรณ
ดอกเบี้��ยเชิ�งเด��ยวดอกเบี้��ย คำ�อ จำ�าน่วน่เง�น่ที่��ผ !ก ! (ลู กหน่�� ) จำะต้!องจำ�ายให!เจำ!าของเง�น่ (เจำ!าหน่�� ) เพื่��อต้อบี้แที่น่การใชิ!ประโยชิน่+จำากเง�น่ต้!น่ต้ามระยะเวลูาที่��ต้กลูงก�น่
I = P i nA = P + I = P + Pin = P( 1 + in )
ดอกเบี้��ยเชิ�งเด��ยวI = P i nA = P + I = P + Pin = P( 1 + in )
P เป็�นเงิ�นต้�น A เป็�นเงิ�นรวม
i คื ออ�ต้ราดอกเบี้��ย n คื อระยะเวลา (ป็�)
I คื อดอกเบี้��ย
ต้�วอย�างที่�� 1น่าย ก. ก !เง�น่จำากสุหกรณ+ออมที่ร�พื่ย+ เพื่��อมาลูงที่�น่ปลู กหม�อน่ เลู��ยงไหม จำ�าน่วน่ 25,000 บี้าที่ ม�ก�าหน่ดเวลูา 6 เด�อน่ คำ�ดอ�ต้ราดอกเบี้��ย 6% ต้�อป. เม��อคำรบี้ก�าหน่ดเวลูา น่าย ก. จำะต้!องใชิ!เง�น่คำ�น่สุหกรณ+ออมที่ร�พื่ย+ เป/น่เง�น่รวมเที่�าใด
อ�ต้ราดอกเบี้��ย 6% ต้�อป็�1 ป็� = 12 เด อนถ้�า 6 เด อน อ�ต้ราดอกเบี้��ย = (6%)/2= 3%
ต้�วอย�างที่�� 1ถ้�า 6 เด อน อ�ต้ราดอกเบี้��ย = (6%)/2 = 3%ก��เงิ�น 100 บี้าท ต้�องิเสี�ยดอกเบี้��ย 3ก��เงิ�น 25,000 บี้าท ต้�องิเสี�ยดอกเบี้��ย
เงิ�นต้�น 25,000บี้าท + ดอกเบี้��ย 750
รวมต้�องิจ่�ายเงิ�นคื น 25,750 บี้าท
=(3/100) x 25000=750
ต้�วอย�างที่�� 1A = P( 1 + in )
= 25000( 1 + 0.06x0.5 )
= 25,750
รวมต้�องิจ่�ายเงิ�นคื น 25,750 บี้าท
ต้�วอย�างที่�� 2คื!ณแหวนเพชร อยากทราบี้ว�าสีหกรณ'ออมทร�พย' คื�ดอ�ต้ราดอกเบี้��ยเท�าใด เม )อก��เงิ�นมา 20,000 บี้าท แล�วเสี�ยดอกเบี้��ย 750 บี้าท ในระยะเวลา 6 เด อน
ต้�วอย�างที่�� 2
น�)นคื อในเวลา 6 เด อน เสี�ยดอกเบี้��ยร�อยละ 3.75= 3.75%
จ่ากเงิ�นก�� 20000 บี้าท เสี�ยดอกเบี้��ย 750 บี้าทถ้�าก��เงิ�น 100 บี้าท ต้�องิเสี�ยดอกเบี้��ย
ด�งิน��นถ้�าเวลา 1 ป็� = 12 เด อน อ�ต้ราดอกเบี้��ยร�อยละ
=(750/20000) x 100 =3.75
3.75x2 = 7.50
ต้�วอย�างที่�� 2I = Pin
= 750 . 20000x0.5
= 0.075
เสี�ยดอกเบี้��ยร�อยละ 7.5 ต้�อป็�
i = I . Pn
ให!น่�กศ0กษา ฝึ3กที่�าโจำที่ย+ใน่ต้�วอย�างที่�� 3
ใชิ!เวลูา 15 น่าที่�
ต้�วอย�างที่�� 3ล�กหน��คืนหน*)งิย มเงิ�นไป็ลงิท!นป็ล�กดอกไม� เป็�นเวลา 6 เด อน เม )อคืรบี้ก,าหนดล�กหน��น,าเงิ�นมาคื นคื!ณลายสี�งิห' พร�อมดอกเบี้��ยรวม 840 บี้าท ถ้�าคื�ดอ�ต้ราดอกเบี้��ย 10% ต้�อป็� คื!ณลายสี�งิห'ให�ล�กหน��รายน��ย มเงิ�นไป็เท�าใด
ในเวลา 12 เด อน เสี�ยดอกเบี้��ยร�อยละ 10
รวม เงิ�นต้�น+ดอกเบี้��ย = 100 + 5 = 105 บี้าท
ถ้�าก��เงิ�น 100 บี้าท ต้�องิเสี�ยดอกเบี้��ย 5 บี้าทเงิ�นรวม 105 บี้าท มาจ่ากเงิ�นต้�น 100 บี้าท
(100/105) x 840 = 800
ในเวลา 6 เด อน เสี�ยดอกเบี้��ยร�อยละ 5
ถ้�าเงิ�นรวม 840 บี้าท มาจ่ากเงิ�นต้�น
ใบี้งาน่ที่�� 1 ต้�วอย�างที่�� 3
ต้�วอย�างที่�� 3
= 840 . (1+ 0.1x0.5)
= 800
นาย ก. ก��เงิ�นมา 800 บี้าท
P = A . (1+in)
A = P( 1 + in )
การผ�อน่สุ�ง ( Partail Payments )การผ่�อนช,าระเงิ�นต้�นเป็�นงิวด อาจ่จ่ะเป็�นงิวดรายสี�ป็ดาห' รายเด อน ราย 2 เด อน หร อรายป็� คืร*)งิป็� หร ออ )นๆ แล�วแต้�จ่ะต้กลงิก�น การคื,านวณหาจ่,านวนเงิ�นท�)ต้�องิผ่�อนสี�งิรายงิวดน�� ว�ธี�หน*)งิท�)น�ยมใช�มาก คื อ ก,าหนดให�ช,าระเงิ�นม�ดจ่,าจ่,านวนหน*)งิก�อนแล�วจ่*งิผ่�อนสี�งิท�)เหล อ พร�อมคื�าธีรรมเน�ยม (carrying charge)โดยท�)วไป็คื�ดเป็�นร�อยละของิเงิ�นต้�นหร อดอกเบี้��ยเช�งิเด�)ยว เร�ยกว�ธี� Flat rate
ให�P เป็�นจ่,านวนเงิ�นก��คืงิเหล อ ( หล�งิจ่ากช,าระเงิ�นม�ดจ่,า
แล�ว )I เป็�นคื�าธีรรมเน�ยมหร ออ�ต้ราดอกเบี้��ยเช�งิเด�)ยวm เป็�นจ่,านวนงิวดท��งิหมดRเป็�นจ่,านวนเงิ�นผ่�อนสี�งิแต้�ละงิวด
R = P + I . m
I = P i n
Flat rate
ต้�วอย�างที่�� 5 น่ายเลู4ก ต้!องการซื้��อเคำร��องซื้�กผ!า ราคำาจำ�าน่วน่ 1 5,600 บี้าที่ แลูะเสุ�ยดอกเบี้��ยอ�ต้ราร!อยลูะ 15 ต้�อป. ถ้!าน่ายเลู4ก ต้!องการผ�อน่ชิ�าระคำ�าเคำร��องซื้�กผ!าเป/น่เวลูา 10 เด�อน่ จำะต้!องผ�อน่เด�อน่ลูะเที่�าใด
P = 15,600
i = 15/100 = 0.15m = 10
P = 15600 บี้าท
i = 15/100 = 0.15 ต้�อป็�m = 10
I = P i n
จ่,านวนดอกเบี้��ยท��งิหมดท�)ต้�องิจ่�ายI = 15,600 x 0.15 x 10/12
I = 1,950
n = 10/12
R = P + I . m
จ่,านวนเงิ�นท�)ต้�องิจ่�ายในแต้�ละเด อน
R = 15,600 + 1,950 . 10
R = 1,755 บี้าทต้�อเด อน
ต้�วอย�างที่�� 6 ร�านจ่,าหน�ายรถ้ยนต้'ม อสีองิแห�งิหน*)งิ ขายรถ้ยนต้'คื�นหน*)งิในราคืา 250,000 บี้าท ในกรณ�ท�)ล�กคื�าต้�องิการผ่�อนช,าระจ่ะต้�องิวางิเงิ�นม�ดจ่,า 20% ของิราคืารถ้ และเสี�ยคื�าธีรรมเน�ยมแบี้บี้ Flat rate ในอ�ต้ราร�อยละ 10 ต้�อป็� ถ้�าล�กคื�าต้�องิการผ่�อนช,าระเป็�นระยะเวลานาน 36 เด อน อยากทราบี้ว�าล�กคื�าจ่ะต้�องิผ่�อนช,าระเด อนละเท�าใด
P = 250,000
i = 10/100 = 0.10m = 36
I = P i n
จ่,านวนดอกเบี้��ยท��งิหมดท�)ต้�องิจ่�ายI = 200,000 x 0.10 x 36/12
I = 60,000
จ่ะต้�องิวางิเงิ�นม�ดจ่,า 20% ของิราคืารถ้= 0.20 x 250,000
= 50,000
เหล อเงิ�นท�)ต้�องิผ่�อนจ่,านวน250,000 – 50,000 = 200,000
n = 36/12
R = P + I . m
จ่,านวนเงิ�นท�)ต้�องิจ่�ายในแต้�ละเด อน
R = 200,000 + 60,000 . 36
R = 7,222.22 บี้าทต้�อเด อน
R = 200,000 + 60,000 . 36
= 7,222.22
R = 200,000. 36
+ 60,000. 36
เงิ�นต้�น
ดอกเบี้��ย
R = 5,555.55 + 1,666.67
ใบี้งาน่หมายเลูข 6.2
ต้�วอย�างที่�� 4ซื้อน่ย�า ใชิ!บี้ร�การสุ�น่เชิ��อเพื่��อการศ0กษาจำากบี้ร�ษ�ที่ที่��ให!บี้ร�การสุ�น่เชิ��อรายย�อย โดยก !เง�น่จำ�าน่วน่ 2000 บี้าที่ จำ�ายเง�น่ต้!น่คำ�น่ 100 บี้าที่ ที่�กเด�อน่พื่ร!อมดอกเบี้��ยร!อยลูะ 0.75 ของเง�น่ต้!น่คำงเหลู�อใน่แต้�ลูะเด�อน่ จำงคำ�าน่วณหาดอกเบี้��ยที่��งหมด
Flat rate
คำ�ดแบี้บี้ลูดต้!น่ลูดดอก
ดอกเบี้��ยร!อยลูะ 075. ของเง�น่ต้!น่คำงเหลู�อใน่แต้�ลูะเด�อน่
ต้�องิเสี�ยดอกเบี้��ย 2000x0.0075 = 15 บี้าท
เด อนท�) 1 ก��เงิ�น 2000 บี้าท
ต้�วอย�างที่�� 4
ต้�องิเสี�ยดอกเบี้��ย 1900x0.0075 = 14.25 บี้าท
เด อนท�) 2 ก��เงิ�นคืงิเหล อ 2000 – 100 = 1900 บี้าท
เด�อน่ที่�� เง�น่ต้!น่คำงเหลู�อ ดอกเบี้��ย1 2000 2000*0007.
5 = 152 -2000
100=1900
1900*0007. 5 = 1425.
3 -1900
100=1800
1800*0007. 5 = 1350.
4 -1800
100=1700
1700*0007. 5 = 1275.
5 -1700
100=1600
1600*0007. 5 = 12
.
.
.
.
.
.
.
.
.
An =[ -2000100(i-1)]x0.0075
Sn = [ -2000100(i-1)]x0.0075 =0.0075 [ - 2000 10
0(i-1)] =0.0075 [ - 2000 100(i-1)] =0.0075 [20x2000 – 100(i-1)] =0.0075 [40000 – 100 (i-1)]
Sn = 0.0075 [40000 – 100 (i-1)]
(i-1)= i - 1 =n/2 (n+1) - 20
=20/2 (21)-20 =190
Sn = 0.0075 [40000 – 100 (190)] = 0.0075 [40000 – 1900 0] = 0.0075 [21000] = 157.50
ซอนย�า ต้�องิช,าระดอกเบี้��ย ท��งิหมด 157.50 บี้าท
Sn = 0.0075 [40000 – 100 (i-1)]
แบี้บี้ฝึ3กห�ดที่�� 6.2
Backdrops:
- These are full sized backdrops, just scale them up!
- Can be Copy-Pasted out of Templates for use anywhere!
Title Backdrop Slide Backdrop Print Backdrop
www.animationfactory.com
Additional Graphics:
- Scale them up or down!
- .GIF clipart is animated.
- .JPG clipart can be scaled up and take up little file space.
- .PNG clipart can be scaled unusually large without distortion.